Nhờ các bro chỉ giúp

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi willian, 22/11/08.

1. willian

willian Active Member

Thích đã nhận:
    1
    E đã có ý định nuôi cá nước mặn từ rất lâu rồi nhưng do thiếu kiến thức và có nghe nói là cá nước mặn nuôi sống ko lâu.Không fải vì tiếc tiền mua cá mới,mình phải thương yêu nó thì mình mới mua về nuôi chứ...Thời gian gần đây e cũng có tìm hiểu các bài trên web thì biết được đã có người nuôi cá thành công.Nay lặp topic này mong được các bro chia sẽ kinh nghiệm chỉ giúp cho e có thể nuôi thành công.Nếu có kiều kiện thì e sẽ qua nhà các bro học hỏi thêm.e ở TP.HCM.Thanks advannce

2. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn mình cũng mới chơi cá biển đây thôi, thấy cũng dễ chăm sóc không quá khó đâu.
    Mình nghĩ bạn phải cho biết thêm một vài thông tin, ví dụ nuôi cá hay SH-HQ, dự tính hồ lớn bé ra sao, dùng hệ thống lọc nào, thiết bị .... thì các bác trên diễn đàn tư vấn giúp bạn được. trước đây mình nuôi cá chết cũng nhiều lắm, bây giờ thì tạm ổn rùi.
    Mong bạn sớm có 1 hồ cá đẹp :applause::applause::applause:

3. willian

willian Active Member

Thích đã nhận:
    1
    e định nuôi cá biển và 1 ít SH.Tính nuôi hồ nhỏ thôi,không biết hồ bao nhiêu là tốt nhất cho cá.Còn về thiết bị thì không biết vì chưa nuôi qua
    Mình chỉ dùng những gì cần thiết thôi chư không định dùng những thứ không quá cần,vì al2 dân ammater mà:-$

4. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình hy vọng các bác trên diễn đàn sẽ tư vấn cặn kẽ hơn. Riêng mình thì bạn muốn nuôi SH-HQ đẹp thì tối thiểu hồ chính 1,2*0,5*0,7 hồ lọc (0,6-1,2)*(0,4-0,5)*0,4.
    hồ lọc thường từ 3-5 ngăn (bao gồm: san hô vụn loại nhỏ, đá sống, bông lọc - đây là những thứ không thể thiếu),1 máy skim, khoảng 3 bóng đèn khác màu,....
    Hồ chính có thể kết hợp vừa lọc tràn và lọc đáy (thường mình thấy họ dùng lọc tràn), đáy thì rĩa san hô vụn 5-7cm phía trên có thể rãi cát trắng cho đẹp. Theo mình thì hồ chính nên sử dụng đá sống sẽ tốt cho môi trường nước.
    Có gì chưa hợp lý mong các bác góp ý.

5. nhi_ngo

nhi_ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Skimmer đúng là không thể thiếu được nhưng nếu không có thì mình cũng có thể khắc phục bằng cách thay nước thường xuyên hơn.

Còn về lọc đáy thì mình nghĩ là không nên dùng cho hồ nước mặn. Ở nước ngoài người ta đã không dùng lọc đáy lâu rồi vì rất khó dọn dẹp các chất cặn bám lâu ngày dưới đáy hồ. Mình nghĩ lọc tràn là tối ưu cho hồ nước mặn vì nó giúp cho việc surface skimming.

Về đèn thì mình nghĩ với điều kiện khí hậu của VN, xài đèn T5 là tốt nhất. Đèn T5 cho ánh sáng đều khắp hồ, tuy không có vẻ "lung linh" của đèn MH nhưng mà nó ít tỏa nhiệt hơn so với MH. Nếu xài đèn MH vào giữa mùa hè ở SG mà không có máy lạnh thì buổi chiều về nhà thế nào cũng có 1 chầu ..... lẩu cá biển :sick:

Một vấn đề khá quan trọng khác nữa là máy tạo sóng. Máy tạo sóng giúp nước tuần hoàn trong hồ, giúp đem thức ăn đến cho san hô và đẩy chất thải của san hô đi. Nếu hồ chỉ có san hô mềm thì máy tạo sóng cần có công suất gấp 20 đến 30 lần dung tích hồ (ví dụ hồ 200lít thì cần máy tạo sóng có thể bơm 4000 đến 6000 lít 1 giờ). Nếu san hô cứng thì cần cao hơn, có thể 50 hoặc hơn.

Tạm thời nhiêu đây trước, nếu các bạn nào có ý kiến khác thì góp ý với nhé. Chúc sớm có hồ cá đẹp

6. willian

willian Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bạn,vậy hồ chủ yếu để nuôi cá biển thì cần bao nhiêu.Ở phần "hồ chính...môi trường nước"mình chưa hiểu rõ chỗ này lắm.Đã dùng dọc đáy riêng rồi ? Mình nghĩ bạn kêu lót đáy phải không.
    1lần nữa cám ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ

7. willian

willian Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Về đèn thì mình nghĩ với điều kiện khí hậu của VN, xài đèn T5 là tốt nhất. Đèn T5 cho ánh sáng đều khắp hồ, tuy không có vẻ "lung linh" của đèn MH nhưng mà nó ít tỏa nhiệt hơn so với MH. Nếu xài đèn MH vào giữa mùa hè ở SG mà không có máy lạnh thì buổi chiều về nhà thế nào cũng có 1 chầu ..... lẩu cá biển :sick:

Một vấn đề khá quan trọng khác nữa là máy tạo sóng. Máy tạo sóng giúp nước tuần hoàn trong hồ, giúp đem thức ăn đến cho san hô và đẩy chất thải của san hô đi. Nếu hồ chỉ có san hô mềm thì máy tạo sóng cần có công suất gấp 20 đến 30 lần dung tích hồ (ví dụ hồ 200lít thì cần máy tạo sóng có thể bơm 4000 đến 6000 lít 1 giờ). Nếu san hô cứng thì cần cao hơn, có thể 50 hoặc hơn.

Tạm thời nhiêu đây trước, nếu các bạn nào có ý kiến khác thì góp ý với nhé. Chúc sớm có hồ cá đẹp[/QUOTE]
    Mình cũng không thích dùng lộc đáy vì nó hao dịen tích quá lại dễ làm hư chân hồ,dùng lộc tràn mình nghĩ sẽ ok hơn nhưng ko biết đúng không?

8. willian

willian Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng không thích dùng lộc đáy vì nó hao dịen tích quá lại dễ làm hư chân hồ,dùng lộc tràn mình nghĩ sẽ ok hơn nhưng ko biết đúng không?

9. willian

willian Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy bro có biết chỗ nào bao trọn gói làm hồ ??đạt tiêu chuẩn cho cá>

10. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cụ thể là bạn ở khu vực nào? Sg hiện nay nhiều nơi lắp đặt hồ trọn gói lắm.

11. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Rất tiếc forum mới bị hư nên hầu như toàn bộ các thông tin bổ ích đều mất sạch, những gì bạn hỏi trước đây đều có trao đổi khá nhiều trên forum.

Một số vấn đề cần quan tâm khi setup hồ cá biển:
    1. Kích thước hồ: Cá biển và san hô rất nhạy cảm với sự thay đổi đột ngột môi trường sống của nó, nên hồ càng lớn càng tốt. Tuy nhiên không phải hồ nhỏ thì chơi không được, bạn vẫn có thể chơi hồ nano ~ 100-200lít, tuy nhiên số lượng cá và san hô sẽ rất hạn chế, và rất khó thành công đối với newbie.

2. Ánh sáng: San hô cần khá nhiều ánh sáng để sống, ánh sáng cung cấp 80-90% năng lượng để san hô phát triển ( ngoại trừ một số loại san hô ko hấp thụ ánh sáng). San hô cứng cần nhiều ánh sáng hơn các loại thân mềm. Tuỳ theo bạn muốn chơi thân mềm hay cứng mà trang bị đèn cho phù hợp. Thông thường đèn T5 hoặc MH là đủ cung cấp ánh sáng cho san hô.

3. Lọc: Lọc là thành phần cơ bản nhất của một hồ cá biển, do đó nếu muốn thành công thì phải setup đúng ngay từ đầu. Thông dụng nhất hiện nay là thiết kế hệ thống lọc gồm đá sống, cát sống (càng nhiều càng tốt) trên hồ chính, skimmmer mạnh (bắt buộc), trong hồ lọc trồng thêm rong biển để hấp thụ NO3, Po4.
    Có nhiều kiểu thiết kế lọc khác nhau bạn có thể tham khảo thêm trên mạng.
    Lọc đáy không phù hợp cho hồ cá biển nên không nên xài
    Không nên dùng san hô vụn trong hồ chính vì nó sẽ lắng chất dơ rất khó vệ sinh. Tốt nhất nên dùng cát sống. Tuỳ theo mục đích thiết kế lọc mà cát có thể đổ dày hay mỏng.

Hệ thống lọc hiệu quả sẽ giúp duy trì chất lượng nước tốt (NH3, NO2, NO3 =0)

4. Dòng chảy trong hồ cá biển: Đại dương không bao giờ hết sóng biển. Hồ cá biển cũng vậy, mình phải tạo đủ dòng chảy đối lưu trong hồ thì mới giúp san hô & cá sống tốt được. Dòng đối lưu giúp mang thức ăn đến cho san hô, đồng thời mang chất thải của san hô & cá ra ngoài và sẽ được hệ thống lọc xử lý.
    Thông thường, nếu nuôi san hô cứng thì cần dòng đối lưu khoảng 40-50 lần thể tích hồ, Ví dụ hồ 500lít thì cần dòng đối lưu khoảng 25000 lít/gìờ (bao gồm cả công suất bơm nước từ hồ lọc lên hồ chính). Nếu thân mềm thì cần ít hơn, khoảng 20-30 lần.
    Để tạo dòng chảy đối lưu trong hồ thì có thể dùng Wavebox, Powerhead, Closed loop,.. Đơn giản nhất là dùng các máy thổi (Powerhead) hoặc máy bơm để các vị trí khác nhau trong hồ để tạo dòng chảy.

5. Nhiệt độ: San hô & Cá biển sống tốt nhất ở nhiệt độ từ 23-27oC, do đó nếu bạn ở Saigon thì phải nên trang bị máy làm lạnh nước. Đặt biệt nếu dùng đèn MH thì máy làm lạnh nước là yêu cầu bắt buộc.

6. Tính kiên nhẫn: hihi cái này mới đọc thì có vẻ dễ dàng nhưng thật sự là một vấn đề khá khó khăn cho những ai đam mê cá biển. ..

Àh nếu bạn thực sự thích chơi cá biển thì nên tìm hiểu và tự setup hồ cho mình, không nên đốt tiền cho các cửa hàng cá biển hiện đang có dịch vụ setup hồ trọn gói, hoặc nếu ban đầu khó khăn có thể nhờ các anh em trên forum giúp một tay.

Một số thông tin cơ bản trên mong giúp bạn được vài điều, còn nhiều thứ lắm mình phải học hỏi từng ngày. Bạn có thể tham khảo thêm bài viết của mình ở đây http://sanhoo.info/1350litter-tank-build-part-1/
    Chúc bạn sớm có hồ đẹp.

Last edited: 17/1/10
    2 people like this.
  12. Cá cảnh VN

Cá cảnh VN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Anh nature07 có thể cho em biết thêm kinh nghiệm về việc chọn máy làm lạnh không? Theo kinh nghiệm của anh từng trãi qua sử dụng vài máy làm lạnh thì hiện mình nên dùng loại nào? Theo thị trường thì hiện tại em biết được có 2 chủng loại cơ bản
    1. Loại VN lắp ráp có bán ở cửa hàng cá cảnh biển, giá tầm dao động trên dưới 3tr cho máy 1/2 HP
    2. Loại của TQ được các cửa hàng thủy sinh nhập nguyên kiện nhìn bề ngoài cũng đẹp, giá tầm trên 8tr cho máy 1/2 HP.
    Đúng là giá chênh nhau 1 trời 1 vực, nhưng không biết về chất lượng và đặc biệt là điện năng tiêu thụ, độ ồn của nó có chênh nhau nhiều không?
    Mong anh tư vấn thêm!

13. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Hàng TQ nhập khẩu thì mẫu mã đẹp, chỉnh nhiệt độ bằng đồng hồ điện tử nên độ chính xác cao.
    Công suất thì có vẻ như hàng VN mạnh hơn, cái này cũng khó so sánh.
    Độ ồn thì tuỳ theo máy, nếu mua trúng máy VN lắp block tốt thì chạy rất êm, có khi còn êm hơn hàng TQ nhập khẩu --> hên xui. Nếu bố trí vị trí đặt máy làm lạnh cách biệt thì độ ôn/nóng ko phải đáng lo lắm
    Quan trọng nữa: hàng VN rẻ tiền, dễ mua dễ bán, xài khoảng 2-3năm hư thay cũng okie.

1 person likes this.
  14. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    ABV mới mở cửa mà anh T đã có 1 bài hay quá xá! :D

15. Cá cảnh VN

Cá cảnh VN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Chào các Anh,
    Em tính mua máy lạnh đây, vì nhiệt độ hồ cao quá và không chờ được nữa!Nên sẽ nhờ thằng bạn trên SG chạy ra Cao Quý mua gửi về dùm (em không phải quảng cáo hay bà con gì với CQ đâu, tại CH này nó to và bạn em thì chỉ biết chổ này, hì hì)
    Vì em cũng không rành về máy lạnh lằm và bạn em cũng thế! Nên mong các Anh chỉ giúp, khi chọn mua máy lạnh này, thì cần kiểm tra sơ sơ thế nào về nó, để chắc mua về tương đổi OK (dĩ nhiên mua hàng VN thì hên xui, hên thì xài mãi không hư)
    Hàng máy lạnh em sẽ mua là hàng của VN lắp ráp!
    Mong được sự tư vấn tận tình của các Anh!
    Em cảm ơn nhiều!