Nhờ các cao thủ cho thông tin về loài cá này (Cá chim yến???)

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi QuickAngel, 3/2/12.

1. QuickAngel

QuickAngel Member

Thích đã nhận:
    2
    Em mới mua đôi cá này về thả nuôi chung với Thần Tiên, Váy, Hồng Kỳ.

Thấy cửa hàng bán bảo tên là Chim Yến có thể nuôi chung được, thấy bảo còn có thể nuôi chung với cá đĩa nhưng em chưa dám thử. Kính mong các tiền bối chỉ bảo???

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    CÁ chim/Cá dơi.
    Nuôi như cá dĩa, nuôi hợp với cá dĩa và ông tiên , tuy nhiên nó sinh sản nhiều hơn cá dĩa, mà sắc không thông dụng lắm ngoài sọc đen này ( còn cá thể nâu/ nâu cam( hiếm )).NÓi chung nó như cá dĩa vậy , nhưng mạnh hơn khó bệnh hơn , sinh sản tốt hơn . dễ nuôi hơn . NUôi bầy thì tuyệt đẹp .Trong khi cá dĩa cần 2 con thôi đã đủ tầm nhìn thì nó phải đàn 6 con trở lên mới hợp nhãn.
    HẠn chế : màu sắc kém phong phú .

3. QuickAngel

QuickAngel Member

Thích đã nhận:
    2
    Hiện em đang nuôi 2 em trong bể thấy một con rất hung hăng luôn chèn ép con còn lại, không biết có phải là nuôi nhiều hơn thì chúng bớt hung hăng không???

Mà loài này có vẻ thích ẩn nấp vì em toàn thấy chúng chui vào góc khuất???

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Không đâu , bạn nên nuôi nhiều hơn , mình có đề cập bên trên rồi đó thôi , ở loài nào cũng vậy , dù 7 màu , 2 con chúng cũng cắn nhau thôi ( trừ cặp trống máy nhá- vì 7 màu sinh sản sớm ) ,lấy ví dụ vầy: nếu trong lãnh thổ có 1 con , chúng luôn cành cực nhau về đất sống và thức ăn , thế nhưng nếu số lượng các đối thủ tăng lên thì chúng luôn dè chừng tất cả , không dám tấn công , cũng không thoái lui mà chỉ giữ vùng đất của chúng , còn nếu chúng thuộc loài cá có tập tính bầy đàn thì việc bạn rước nhanh thêm vài con nữa để chúng nhanh chóng hòa nhập cộng đồng là đều cần thiết , nhưng chớ để giới hạn quá lâu khi kích thước con cá của bạn lớn hơn thì ban đầu nó sẽ khó chấp nhận những con bé hơn mới vào . Chúng hay giật mình và hay bắn loạn nên bạn không nên để quá nhiều vật cản trong bể nha bạn .

Last edited: 6/2/12
  5. QuickAngel

QuickAngel Member

Thích đã nhận:
    2
    Em xin hỏi thêm bác 1 câu đó là loài cá này và cá thần tiên có thể nuôi chung với cá xêcan (hay còn gọi là cá tứ vân) được không???

Em tham khảo một số tài liệu thì thấy xêcan hay cắn vây thần tiên nhưng cậu bạn em thả xêcan chung với thần tiên thì chưa thấy bị cắn vây???

6. Quỳnh Nga

Quỳnh Nga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Ngoài hàng hét 400k/đôi. Choáng.
    Giống cá chim nhế.