Nhờ Các Cao Thủ Chơi Than Giúp Đỡ

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Tigertran, 26/11/10.

1. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    Số là trước giờ e chỉ nuôi Mi, nên ko có kinh nghiệm nuôi than. hôm vừa rồi đc người bạn cho 1 con than bẫy đc, đem về nuôi thấy cũng tương đối dạn, đút mồi ăn đc, nhưng còn hơi chao. e này lại có tật lộn. e nó nhảy xuống bố rồi lộn ngược lên cầu.
    Em đã đọc nhìu topic có đề cập về cách chữa trị Than lộn trên cầu, còn tình trạng như e Than của e thì ko biết chữa thế nào? mong các cao thủ võ lâm cho e vài ý tưởng. Chứ mà e Than này bị lộn treo gần mấy e Mi của e, mắc cong mấy e Mi lộn theo thì tội. Cám ơn các bậc tiền bối trước !

2. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    1 là thả nó về thiên nhiên.
    2 là lấy cầu ra để nó hết chỗ lộn
    3 là cho thêm vài cây cầu nữa để nó chuyền

Tigertran thích bài này.
  3. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Chòe Than khi đã bị lộn cầu rồi thì hết cách chữa. Thôi đành "sống chung với lũ" thôi bạn ơi !Mong Bạn tiếp tục nuôi dưỡng em nó cho tốt. Chàob-(

hnc and Tigertran like this.
  4. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    Than bẫy được nếu đã già rừng sẽ nhát rất lâu nên dễ sinh tật lộn cầu. Muốn trị tận gốc tật này rất khó. Theo tôi nên nuôi vào chuồng rộng đủ cho chim bay nhảy thoải mái và quen người một cách từ từ, khi nào đã dạn người , ta mới cho vào lồng nhỏ để nuôi,có thể nó sẽ quen tật này đi, chúc bạn thành công!

Tigertran and hufahp like this.
  5. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Đúng rồi, chim non ngoài thiên nhiên nay bắt nhốt lồng chật hẹp thì khá nhiều con đều bị vậy. Tôi cũng làm như này : Chim non mới mua về thì nuôi ở chuồng to rộng hoặc ava cho quen dần môi trường nhân tạo, khi nào thuần rồi thì chuyển sang lồng nhỏ treo chơi.

Tigertran thích bài này.
  6. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    e cũng ko bit con này già rừng hay non rừng nữa, thằng bạn nói nó bay vào nhà và bẫy đc nên cho e. đúng là từ khi chuyển qua Lồng Mi 60 nan thấy e nó ít lộn, mà hình như vắng người nó mới lộn, hix..hix..

7. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Chim mới bắt về mà cho vào lồng to thì chắc khoảng 2 năm mới dạn, trong 2 năm đấy cũng có thể nghe được tiếng chim hót rồi xác định xem có nên nuôi tiếp hay không rồi :D

Tốt nhất là mua 1 cái lồng ép, chỉ có 1-2 mặt nan lồng rồi thả vào để chỗ có người qua lại nhiều khoảng 4-5 tháng là có thể thả sang lồng nuôi cảnh. Chim lộn hay không là do bản tính của nó, chẳng cứ gì già rừng hay non rừng cả. Trước đây mình có 1 chú nuôi 2 năm rồi không sao, 1 ngày đẹp trời lộn vài 3 cái rồi cứ thế. Mình cũng chẳng quan tâm vì chú đấy hót tốt, thi thoảng lộn cái cho đẹp :D :D :D

PHIOMON and Tigertran like this.
  8. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hihi bác vui thật nó mà sung thì lộn còn ác chiến nữa, vừa lộn vừa hót hải kinh.......chim bổi thì ít lộn hơn chim mồi theo em là như vậy.... mà chim lộn nó nhìn nó bắt chước hông mấy bác chứ em cứ ay áy khàkhà

Tigertran thích bài này.