Nhờ các cao thủ đánh giá gấp dùm em chú này nha,thank!

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi meomun, 14/7/10.

1. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    có 1 bạn cần bán em này họ nói chim dạn người gáy ok mà em mới tập chơi nên k biết nhìn chim,nay kính nhờ các bác góp ý xem chim này tướng tá ra sao nuôi có tương lai k,cám ơn các bác nhiều lắm!:applause::applause::applause:

Last edited: 14/7/10
    freaky, loc ct and nguoidaugio like this.
  2. mdb

mdb Member

Thích đã nhận:
    27
    Con này của bác nói thật nhé cho vào nấu cháo an là ngon nhất và hợp lý nhất, hai là bác phóng sinh cho em nó. Chứ con này nhờ các cao thủ gáy cũng trả ai đánh giá làm gì. Thân chào

3. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    em này đang thay lông sắp xong lông người ta nói gáy cả ngày dạn người giờ kẹt về quê nên bán 350k tặng 2 cái lồng mà em chưa nuôi bao giờ nên pót lên xin ý kiến các bác nhìn xem có tương lai k thì em rước,xin các bác có ý kiến giúp em!

4. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    chim này chắc chim tơ mới lên, nhìn có vẽ như thiếu nắng thiếu đất luôn, chim non mới lên đúng là có thể gáy cả ngày, nhìn hình ko đc rỏ lắm hình như chân em nó hơi nhỏ......thấy ko đủ lực lắm, thay lông thì thay chứ sơ xác quá, cho dù đang thay lông nhưng chim đủ sức vẫn bóng mượt bình thường, nhìn cườm em này không đc liền lạc.....nếu mà đoán tướng qua hình ảnh thì con này ko đc ưng ý lắm, nhưng qua hình ko chắc chắn bằng chính mắt nhìn ở ngoài và tiếp xúc nuôi và cầm ra rừng chơi mới biết hết tài nghệ của em nó, chưa hẳn 1 con chim có ngoại hình xấu mà ta " loại " ngay từ đầu mà nói rằng nuôi tốn công, cứ nuôi đi, nuôi đến thành mồi, khi thành mồi rồi gác 5-7 kèo mới thấy đc tài năng, rồi 5-7 kèo đó lại cho em nó nghỉ qua mùa sau gác tiếp.....gác đến 2 mùa rồi hãy nói về em nó, chứ mình vội kết luận quá sớm thì có thể nói đúng chỉ có 50 % thôi, chim tốt chim đẹp là do mắt ta nhìn bề ngoài có cái " khuôn" thường là thế này...thế này, còn nó hay nó giỏi ( bắt đc bổi) là nó nằm trong bụng của chim cu, đành rằng nhìn tướng là đoán đúng thế này thế kia, tuy nhiên cái ngoại lệ vẫn có cộng thêm cái sai chúng ta nữa....

5. Trần_huy

Trần_huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    bác cứ nuôi nhưng đừng để nó dạn người quá kẻo mình ko đi gác đc bây h

nguoidaugio and meomun like this.
  6. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Cám ơn các bác đã có ý kiến.....................................thank!

7. cugayquangngai

cugayquangngai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,541
    con này không có gì đặc biệt cả chỉ hơi có bộ cườm nát và đen thôi , nhưng tướng cách , sắc lông hình dáng tệ quá
    con này nuôi làm cảnh nghe gáy chơi thôi chứ không có tương lai gì đâu bạn !

nguoidaugio and meomun like this.
  8. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    Theo tôi con này có kèm có rước gù khá, nhưng chim có tuổi rừng rồi mắt đeo kiếng nuôi ra mồi e khó, màu mắt lợt mất lửa, chim chân này có thể phá đêm hoặc sáng sớm và chiều tối hay phá lồng " dãy lồng"lông quy cườm bị mục con này sắp đổ lông rồi, chỉ có chim vùng núi và rừng thường có chim này vì thiếu chất dinh dưỡng, thiếu nước do mùa khô kéo dài, ko có thức ăn và phải bay xa , khí hậu khô hạn, nên bộ lông bì cháy và mục, không phải riêng gì cu gáy mà bất kể các loại chim khác như chào mào, chích choẻ, tiểu mi... đều có kiểu lông này nhưng tấm T11 nó thay xong lại đẹp và óng mườt, chu kỳ sinh học của loài vật là đó. giống như đến mùa lá cây sơ xác và thay lá thế thôi. con này cổ thắt cườm đổ xong sẽ nhuyễn màu mắt sẽ căng lửa, chân sẽ khô.

william MQ and meomun like this.
  9. satcunhatrang

satcunhatrang Active Member

Thích đã nhận:
    89

Chú này không tệ đâu (Sấm Vương) nói đúng đó. Khống hốt đầy đủ. Chỉ tội chưa lên thôi. Cố gắn giữ nuôi. Hạn chế là lười gáy xíu và đêm ngủ không yên giấc thôi. Phơi nắng hạ thổ nhiều. 2 tháng sau post lại cho ae oánh giá lại bạn nhé .Thân

10. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    không biết bác satcunha trang có cùng là chiến hữu ko? thấy cách dùng từ có phần giống em chút ít. nhưng kinh nghiệm của bác thật đáng khâm phục muôn phần. xin được chỉ giáo!

11. Bác hỏi chủ hiện tại của chú chim trên có phải 1 chân bị xiềng bơii 1 vòng thép? Giải thích sau!

12. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    con này mua ở đường cao tốc láng hòa lạc ah thấy treo o đấy nhiều loại này lắm bán cho nhiều người và nhiều mục đích sử dụng

13. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    Mình không biết sao mà mình rất thích mấy chú có cườm loại này và cả màu lông này. hehehe hèn gì hồi giờ nuôi chưa lên mồi con nào cả hihihi. Quy đen cườm nát giống sở trường chọn bổi của mình hihihihi.