Nhờ các cao thủ giải thích dùm em !!!

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi leemin, 19/7/11.

1. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Em vừa mua 1 em cu bổi , vừa đem về nhà là nó đã gáy liên tục ... Nhưng sau 1 tháng tự nhiên lăn ra chết mà ko biết nguyên nhân , chiều hôm trước vẫn còn gáy , ăn uống bình thường , phân cũng bình thường vậy mà sáng hôm sau khi em mở áo lồng ra thì thấy em nó đã ra đi:crying::crying::crying::crying::crying:...các pác cho em biết nguyên nhân với !!!

2. trict75

trict75 Active Member

Thích đã nhận:
    33
    chắc bị trúng gió độc rồi chia buồn cùng bạn!mong tìm được 1 em bổi khác ưng ý ! thân

motngaybinhyen and leemin like this.
  3. nhanhotgl

nhanhotgl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Bạn có nhớ câu thơ " Hôm qua còn ở bên tôi
    Hôm nay anh đã về nơi suối vàng .... ) không .
    Người về nơi suối vàng kia có lý do cụ thể là do địch , con chim của bạn cũng bị một kẻ địch nào đó như gió độc , ung thư , hóc lúa ... mà chúng ta chưa nhìn thấy . Nếu có bình chọn cho câu hỏi khó nhất của diễn đàn, mình sẽ là người bình chọn cho Pạn .

4. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Nhưng khi ngủ mình có trùm áo lồng , để nơi khuất gió mà . Mình chỉ muốn biết nguyên nhân để tránh thôi

iamtung and motngaybinhyen like this.
  5. thienfe

thienfe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    CHo lên đầu để ác cao nhân chẩn đoán để anh em còn biết đường mà tránh!

tienmy and leemin like this.
  6. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    NÓ BỊ BẠN DỌA CHO SỢ QUÁ MÀ CHẾT CÁC BÁC CAO CHO EM HỎI TRONG NHỮNG THẰNG NUÔI CHIM GÁY CÓ BAO NHIÊU THẰNG TIỂU NHÂN Ạ

7. lovescibi

lovescibi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    Theo tôi : " tiếng chim gáy trong bụi mận gai"!!!!!!!!! mà bác không biết

vulongduong thích bài này.
  8. Bổi mới đem về mà gáy liên tục chắc là do tức trứng!
    Thường thì chim sẽ đẻ trứng trong lồng, đẻ xong là giảm gáy. Nếu không đẻ được thì rất dễ đột tử.
    Trước em có nghe nói khi chim mái tức trứng, người ta cho ăn cái gì đó thì nó sẽ không đẻ được, căng đủ 4 mùa!

9. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Có 1 lí do khác là con chim có thể bị bò cạp cắn. Chim cu mà bị bò cạp cắn là tiêu liền. Trước đây, ông anh có 1 con mồi đất bị bò cạp cắn. Chết ngay

Pham Dai, thienfe and dong_pham like this.
  10. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    nguyên nhân như bạn nói trường hợp đó là có thể em nó là mái ! khi gần đẻ nó rất dữ,gù gáy rất nhìu nhưng do ko đẻ được nên chết ! trường hợp này 1 số anh em cũng bị hoài !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!11

11. sangdabur

sangdabur Member

Thích đã nhận:
    21
    Sangdabur
    Vâng mình quên, xin thành thật cám ơn bạn và các anh em trên diễn đàn đã có những bài viết về cu gáy rất hay, tuy mình chưa va chạm nhiều về lĩnh vực chim cu gáy, nhưng những bài viết của các anh em trên diễn đàn đã cho mình những kiến thức quý báu. Vâng, 1 lần nữa xin cám ơn các toàn thể anh em trên diễn đàn.

12. phchuongdiscus

phchuongdiscus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Rất đồng tình với bác tammapn chim cu gáy này là con mái. Đến thời điểm rượng trứng nhưng không đẻ được nên bị kẹt trứng trong ổ bụng mà chết. Vì chim gáy mái trong giai đoạn sắp đẻ chim rất xung cũng gáy gù bài bản như chim trống vậy. Nếu chim đẻ được thì chim không chết, mà còn đẻ thường xuyên hơn nửa. Có rất nhiều anh em trên diễn đàn đã ghép đẻ thành công giống chim cu gáy này. Thân !

13. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    leemin cũng chơi cu nữa hả? đủ bài hết ha, đừng buồn, mua e khác mà chơi típ nhé :)

14. thanhnha

thanhnha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    274
    để tìm hiểu nguyên nhân rồi cảnh báo chung cho anh em, sao bác không "giải phẫu tử thi" của nó. Sau đó làm cái giám định pháp y bằng vài tấm ảnh post lên diễn đàn để anh em coi. Ví dụ như bụng cu có trứng to là trường hợp mái rượng trứng. Vùng da cu có vết thâm tím, máu đông, body lạnh là chết do trúng độc. Phổi cu có bụi, họng cu có lúa là do bị hóc...
    Em chợt nghĩ cái ý tưởng nhuốm màu hình sự tí, các bác đừng cười và đừng giận em nha! Mong mọi người chơi cu không bị trường hợp tương tự!

15. luanptc

luanptc Member

Thích đã nhận:
    14
    Câu hỏi này khó quá. Con cu bạn mua ở vùng nào có khi ở khác vùng gã nước mà chết. bổi gì mà gáy liên hồi thế.

16. MHBPHUC

MHBPHUC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    562
    Nghe bạn tả kiểu này nghi do trúng gió lắm, Cho mình hỏi chút màu lông em đó màu gì vậy? Mình sợ chú này thuộc giống chim Trung Quốc lắm. Theo mình đoán vậy thôi, có gì thông cảm nhé.

17. Bác này chắc học Pháp y ra quá! Em bổ sung tí: trong phổi chim gáy mà có nước và tí bùn đất thì kết luận là chết nước.:laughing:

18. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Chết chim gáy mà không biết nguyên nhân còn có thể tha thứ cho người nuôi cu, chứ như Trí tui đã biết rồi nhưng vẫn làm chết một em gáy bổi hay, nuôi đã 4 tháng lồng là có tội! Trưa hôm kia, đi làm về thấy em bổi đúng có vẻ thèm tắm nắng, vì ngày trước đó mình tắm nắng cho tất cả nhưng em này bị quên, hôm nay cho em ra tắm tí nắng trưa, dự trù chỉ độ 5-10 phút là đêm vô, treo xong vô nhà bật tivi xem, thời sự hấp dẫn...phim hay...chợt nhứ em gáy vùng dậy ra lấy thì em đã cù đum ở đáy lồng, ác thay lú lẫn tại tuổi càng chồng chất rồi!

19. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Chào bạn leemin , mình thì không giám nhận là cao thũ , thấy đề tài vui vui nên tham gia vây , có gì không đúng bõ qua .
    Theo mình biết thì cu chết vào ban đêm , cũng có nhiều lý do , có khi bị rích kẹp , có khi trúng gió , gì bạn không khám nghiệm , nên không biết chinh xác thế nào ?????? chĩ đoán mò thôi , trường họp cũa bạn , có thễ giống như bạn mình , thương con mồi quá nên chăm sóc kỹ , chiều nào trước khi tối cũng thã cu mồi ra ăn đất , săm soi kiễm soát trước khi cho vào chỗ ngũ , nhưng không quên tẳm bỗ cho nó xung ( mè đen ) gì hôm ấy mời mua mè , lỡ tay đổ hơi nhiều , sáng ra bạn mình mếu máu gọi bạn bè lại phân trần , chĩ còn cách khám tữ thi , đến khi mỗ bầu diều mới phát hiện , mè trong bầu diều quá nhiều , hột mè nỡ trong khi cu đang ngũ , không vận động , làm nghẹt khí quãng ???? có khi cu mập quá mỡ bọc tim cũng làm cho cu đột quỵ giống như người vây . không biết có giãi đáp thắt mắt cho bạn được chưa ???
    Thân

Last edited: 1/9/11
  20. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    chimcugocong and motngaybinhyen like this.