Nhờ các cao thủ giúp giúp

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi vttl, 13/9/05.

1. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hìhì vì tính máu me, không biết cá đĩa trắng và vàng phải cho ăn thức ăn gì vậy ạ...
    Cá đĩa trắng và vàng mà cho ăn tim bò, thịt bò + các vitamin nhóm B thì màu của nó hơi hồng hồng cả, thế mới chán chứ!
    Cá vàng tớ được biết là phải cho ăn thịt gà à, không biết có đúng không vậy??
    Còn cá trắng thì tớ mù tịt tịt.

Rất mong các bác chỉ giáo. Chân thành cám ơn nhiều nhiều!

2. conhu

conhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Conhu ko biết nhiều về cá đĩa trắng và vàng lắm nhưng cũng xin góp vui cùng diễn đàn,nếu có gì ko phải mong bỏ qua cho.
    Về cá đĩa trắng,theo conhu biết thì nó đã có ở VN rất lâu,khoảng 10mấy năm rồi thì phải,người mang cá đĩa trắng đến VN hình như là 1 người Đài Loan tên Nghiệp,mình cũng ko trỏ về người này lắm,người này có 1 trại cá đĩa rất lớn tại Gò Vấp,cá được mang về có tổng cộng 4 con nhưng nuôi hoài ko thấy đẻ.Thất bại trong việc nuôi cá đĩa người này dẹp trại và 4 con cá đĩa ấy được chuyển trở về SINGAPORE.Đây hình như cũng là người đầu mang cá Ma vào VN nữa đấy,bác Lãng đã mang về và cho đẻ thành công,ngày nay bác nào đang nuôi cá Ma thì phải nhớ ơn bác Lãng vì đã có công rất nhiều trong việc giữ giống cá Ma tại VN.Về cá đĩa vàng thì conhu mù tịt.
    Còn việc bác Lê nói:Cá đĩa trắng và vàng mà cho ăn tim bò, thịt bò + các vitamin nhóm B thì màu của nó hơi hồng hồng thì em mới nghe vì theo em nghĩ màu hồng và màu đỏ của cá đĩa ko phải do nhóm vitamin B mà là nhóm vitamin A đấy bác ah.Mà cá đĩa vàng phải cho ăn thịt gà thì em lại càng mù tịt nữa,ko biết trong thịt gà có gì mà lại làm cho cá đĩa vàng nhỉ?Vậy theo em bác nên cho ăn mỡ gà mới phải,mỡ gà màu vàng mà.Đùa chút cho vui mong bác Lê đừng giận. :)

3. player

player Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    MÓn này thì chịu vì chưa nuôi con thiên nga này bao giờ. Con Ghost thì cách nay khoảng 5 năm thấy Bác Thái Dương có 1 cặp, lúc đó ổng mới nhập về cho ăn thấy cũng bình thường ?!?!?! Tại không thấy nó đẹp ( kị màu vàng hihihi ) Chỗ anh Huy có cá trắng nhiều k biết có xuất lẻ không, đã tới coi có một hồ. Cái vây trên dưới có màu xanh nhạt, kích thước có lẽ chỉ lớn đc như Blue, ăn cũng như vậy hihihihihihi đoán thế.

@con hu : Theo discus forums thì con trắng là giống lai ( bạch tạng !?!??!?!) và được giới thiệu vào năm 1997, hình như là của hội cá đĩa ÚC. Con màu trắng có viền xanh trên vây đẹp nhưng nhìn nó yếu yếu thế nào ấy.

4. conhu

conhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cám ơn bác player đã giúp em mỡ rộng tầm mắt nhưng bác ơi em tên là cỏ nhu chứ ko phải con hư bác ah.