Nhờ các cao thủ tư vấn về cầu cho họa mi

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim hoạ mi' bắt đầu bởi xomtro, 22/2/08.

1. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    các cao thủ về mi cho em hỏi em muốn mài móng cho họa mi thì nên dùng loại cầu nào?em ở hà nội thì mua ở đâu và giá cả thế nào ạ?các bác cho em hỏi luôn là cầu gạo có tác dụng jì mà người ta vẫn hay dùng?em xin cảm ơn.

KtsBim thích bài này.
  2. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    bạn ra tiệm bán chim mà mua cầu mài móng có bán sẵn , giá cả thì tùy loại 15k ,20k ,30k ...có thể làm lấy cũng dễ thôi , bạn lựa 1 cái cầu to nhất và 1 cái cầu nhơ nhiều và bào bớt một mặt cùa hai cầu và dán hai mặt bào với nhau thật chắc và dán giấy nhắm phía dưới 1/3 cầu trên và toàn bộ cầu dưới là được , cầu gạo có tác dụng chim không bị chai hoặc ké lòng bàn chân chim rất tốt cho chim chẳng khác nào chim bay đậu ngoài thiên nhiên ,nếu bạn tìm được cầu nứa mài cũng tốt chỉ hơi lâu một tí thôi nhưng mà móng rất đẹp ,nhớ là mài sơ phía trên chim đứng để khỏi hư lòng bản chân ,còn bạn thả vào lồng đất (cát) mài cũng rất đẹp ,chúc bạn làm được

phamson and KtsBim like this.
  3. hoami83

hoami83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Bạn ra hoang hoa thám, Người ta bán đầy ta đấy, chỉ cần mua vè là có cái đẹp ngay.

KtsBim thích bài này.
  4. chichchoecau

chichchoecau Guest

nếu mua cầu gạo thì bạn phải nhớ mua cầu gạo non nhé, loại có nhiều hạt mà hạt nhỏ li ti ấy, loại ấy là tốt nhất,còn loại ít hạt mà hạt thưa thì đừng mua, hỏng chân như chơi

5. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Dùng cầu nứa để Họa Mi tự mài móng là tốt nhất đó bạn.Tuy nhiên cần chọn cầu to vừa chân chim chứ bé quá thì cũng vô tác dụng.Còn cầu gạo mình thấy nó mang yếu tố thẩm mĩ nhìu hơn,là nơi lưu cữu phân chim rất khó làm vệ sinh,để lâu có thể gây bệnh:)

KtsBim thích bài này.
  6. Dr Tien

Dr Tien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Tốt nhất nên chạy lòng đất là mài móng vừa tự nhiên, vừa hiệu quả, chim lại khỏe

KtsBim thích bài này.
  7. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    thú thật với các bác là em sợ cái cầu mài lắm rồi,tất nhiên là cầu mài cũng rất tốt nhưng phải có thời gian để cho chim quen dần.Là người mê chim họa mi,em ví dụ như thế này con chim đang căng đét khi đổi sang cái cầu mới mua nó nhảy loạn cả lên kêu lóc chóc ko còn tí điện nào nhìn một lúc ko thể chịu nổi lại phải thay cầu cũ khả năng phải thả ra lồng đất tuy hơi lâu một tí nhưng chắc ăn.Bác nào có cao kiến chia sẻ chút đi.

KtsBim thích bài này.
  8. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Nếu thế có 1 cách cực kỳ đơn giản.Khi cảm thấy móng chân nó dài quá,các pác bắt ra dùng bấm móng tay cắt béng nó đi là xong.Lưu ý khi cắt đừng để phạm vào phần mạch máu ở móng chim.Nếu không hỏng chim như chơi á:D

KtsBim thích bài này.
  9. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    thachthung.
    bác nói như này thì mất điểm quá em ko hiểu là bác có nuôi mi ko?cách này của bác em nghĩ chỉ áp dụng cho một số loại thôi còn với họa mi,bất kể là hót hay chiến thì em hơi ngại đấy:laughing::laughing::laughing:~X(

KtsBim thích bài này.
  10. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    ~X( Pác hai laocai nói đúng đáy hoạmi mà bắt ra cắt móng thì dễ hư chim như chơi a'. Biện pháp tốt nhất vẫn là thay cầu gạo hoặc dán giấy nhám. CHÚC PÁC THÀNH CÔNG

KtsBim thích bài này.
  11. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Dùng cầu Lứa là tôt nhất nên chọn những cây lứa già một chút nhe?

KtsBim thích bài này.
  12. Khoa Bien Hoa

Khoa Bien Hoa Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Cầu dành cho Họa Mi!
    Móng của các loài chim có 2 dạng: Móng mèo (tốt) tốc độ phát triển chậm - phù hợp với chim đá; móng thường tốc độ phát triển nhanh, thường 02 - 03 tháng phải cắt một lần -> chim sẽ bị nhát; vậy nên khi chọn chim nên chọn những con có móng mèo.
    Đối với loại móng thường, để hạn chế cắt móng cho chim bạn nên làm theo cách sau:
    Ngay 2 đầu cầu chim đứng, bạn dùng 02 mẫu giấy nhám dán ở phần dưới của cầu, khi chim đến công thức ăn hoặc uống nước móng sẽ bị mài nhẵn bớt mà không cần cắt.
    Hiện nay Họa Mi nuôi lồng từ 03 mùa trở lên, lực các ngón chân thường rất yếu vì chúng ta thường chọn những cây cầu to, đẹp cho chim đứng (không ốm hết được cầu) lâu ngày gân cốt các ngón chân không cử động thường xuyên nên yếu đi.
    Giải pháp: Khi chim không đi hội hoặc dợt ta cho chim đứng cầu nhỏ (cỡ cầu than) là tốt nhất.
    Chúc các bạn có 01 em chim ưng ý. Tài sắc vẹn toàn

phamson and KtsBim like this.
  13. cuongnh81

cuongnh81 Member

Thích đã nhận:
    9
    Gửi vài lời tới Anh a_thiện
    Anh thiệt là cao thủ trong sài gòn ,Anh cho em số phone Anh em mình giao lưu nhé.
    Trên diễn đàn có vài người như anh thiệt là hết biết ... hihihi

KtsBim thích bài này.
  14. TuTienGiang

TuTienGiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    đã có nhiều ý kiến về việc cầu đậu cho HM ,có cách áp dụng tốt nên thực hiện như dùng cầu đậu bằng cây nứa chọn cây vừa chân chim khi đậu vào cầu chim bấu vào sao cho cả móng khóa và các móng phía trước mài vào cầu (các móng bấm 3/4 cầu đậu là được).Nên nhớ ko nên dùng cầu đậu bằng nứa cho chim bổi vì chim nhảy nhiều dẩn đến mòn quá sâu làm chảy máu móng chim .Cầu nứa còn giúp cho chim mài mỏ rất tốt.khi móng vừa bạn thay cầu khác cho đẹp mắt nhé.

KtsBim thích bài này.
  15. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Bác nóng tính quá.Đấy là e nói thía chứ thực ra e cũng chưa bao giừ làm thía với tất cả các loại e nuôi chứ chưa nói đến Mi.~X( chỉ là đưa ra cách cho mọi ng tham khảo thui:D
    E hiện đang có 7 Mi bác á.Nuôi Mi hót thui và cũng hót tàm tạm vì e cho ăn đơn giản lắm:-S

KtsBim thích bài này.
  16. Ongmat

Ongmat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    366
    KtsBim thích bài này.
  17. hungdbp

hungdbp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    bác nói đúng we mi mộc của em cho đậu cầu nứa toàn bị chảy mau thui cảm ơn bác nhá cầu nứa kô đc thì dùng cầu ji hả bác

KtsBim thích bài này.
  18. thuhuong

thuhuong Member

Thích đã nhận:
    10
    về vấn đề cầu mài móng tốt nhất là các bác lên chợ hàng Da, vào hàng chim cảnh cảu anh Minh hỏi mua cầu mài TQ giá khoảng 100-120 mà dùng, tôi mua cầu mài TQ về dùng thấy được lắm

KtsBim thích bài này.
  19. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Bạn muốn mài móng lẹ thì bỏ vào lồng cát mài khoảng 2->3 ngày là vừa đẹp vừa an toàn. Nhưng cỡ 1 ->2 tuần sau mới xuất trận được

KtsBim thích bài này.