Nhờ các Cu thủ trên diễn đàn cho ý kiến để anh em học hỏi thêm

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi hungvcb, 27/10/11.

1. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Qua diễn đàn và tham khảo mình vẫn còn rất nhiều thắc mắc, rất mong được các Cu thủ giải thích dùm :
    1. Có rất nhiều loại cườm ?, vậy cườm nói lên điều gì ?, nếu là cườm quyết định giọng gáy : thổ, đồng, kim thì cườm nào là thổ, cườm nào là đồng . . . ?
    2. Bộ quy quyết định điều gì ?: cho minh biết với, các Cu thu nhớ cho hình minh họa luôn để anh em tập chơi biết và dễ chọn
    3. thông thường người ta hay lựa chọn loại chim như thế nào ?

minh vũ and PHIOMON like this.
  2. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Vấn đề bạn hỏi bạn cần phải tự tổng hợp và rút ra thôi vì trên diễn đàn đã có rất nhiều bài viết và không phải đặc điểm đưa ra đều đúng vậy nên bạn cứ đọc và chiêm nghiệm sẽ rõ.

3. hungvcb

Thích đã nhận:
    2,284
    A. Chào đồng hương quê ngoại, mình ít không phải, phải nói là không có dịp về quê ngoại, nhưng nghe mẹ mình nói ở ngòi đó có rất nhiều loại chim hót hay lắm. năm 1996 mình về quê một lần, lê nhà đứ cháu ở làng Cổ tiết huyện Tam Thanh thấy chim chào mào về cây cọ nhiều và hót líu lo hay lắm. Chắc bạn ngoài ấy cũng chơi chim nhiều lắm nhỉ, chào và chúc bạn sức khỏe

matrix2k_dnl thích bài này.
  4. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Lý thuyết phải xuất phát dựa trên cơ sở và đi gần với thức tế, con chim hay có tố chất khá hay tốt không thể ai đó nói rằng dựa vào cấp mình, cườm, quy, mắt, mỏ, chân, ... chim để đoán mà ra con chim hay được, phải biết trước con chim bổi với tố chất ra sao khi đấu ở ngoài trời nó thể hiện thế nào với con chim mồi lồng, rồi mới tiếp đến là nhìn cấp mình, cườm, quy, mắt, mỏ, chân, ... chim. Trên diễn đàn đã có rất nhiều bài viết hay về chim cu gáy bạn hãy tìm đọc, chơi thú vui này phải rất chịu khó và cầu thị thì tương lai không xa bạn sẽ có con chim mồi tốt mà chơi.

5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    em tiếp bác nè
    cườm có hình xếp theo hàng ( đơn, kép ...loạn ..chú ý là cườm rựng), hạt cườm thì vuông(thổ), tròn, méo, .....cái này lộn cào cào hết(vì em chẳng quan tâm chủ yếu nó chơi ra sao và chủ bán của nó nữa gặp bọn ác thì toi).........haha
    cườm càng mịn thì gáy giọng thổ(ngược lại hạt to gáy giọng kim)
    bộ quy nhìn để bít

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:52 PM ----------

cu gù nhiều ít, cu có bài chu,kèm ....gì không
    con chọn cu thì bác thích con nào thì chọn con đó, đưng nghe khen chê trừ khi bác thay đổi quan điểm chọn chim

minh vũ and hungvcb like this.
  6. hungvcb

Thích đã nhận:
    2,284
    Các bạn thân mến, thật sự đúng như một số anh em nói "phải rất chịu khó và cầu thị thì tương lai không xa bạn sẽ có con chim mồi tốt mà chơi. ", nhưng đâu phải ai cũng có thời gian, ai cũng chịu chia kinh nghiệm. Theo mình đã là người nghiện cu mới mò tới diễn đàn này để mong được học hỏi, học hỏi là để rút ngắn bớt thời gian, giảm bớt nhưng sai lầm, giảm bớt nhưng chi phí không đáng kể, tích lũy chút kinh nghiệm khi được phép lựa chọn một em Cu, để đem về bỏ công đãi thóc . . . Mình rất muốn được AE trao đổi, chỉ bảo.
    Cảm ơn câu trả lời của các bạn, rất mong có nhiều ý kiến ( tiếp tục, tiếp tục mong )

7. trandinhphuc

trandinhphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,635
    Đồng chí này mở nhiều topic nhằm mục đích gì?làm người nổi tiếng?hay có phải đồng chí muốn biết và học hỏi kinh nghiệm về cu gáy không? Nếu đồng chí có niềm đam mê và óc tò mò thì tôi nghĩ không cần mở ra nhiều topic như vậy đâu.Đồng chí đã đọc hết tất cả bài viết trong các topic kia chưa?nên đọc những bài viết trước đó đi!hầu như tất cả những gì đồng chí muốn biết đều có cả .nên đọc thật nhiều vào...và 1 lời khuyên chân thành là nên chơi và tự bản thân chiêm nghiệm ra nó mới thú vị !dù sao lý thuyết vẫn chỉ là lý thuyết.
    thân !

minh vũ, Pham Dai, hungvcb and 3 others like this.
  8. hungvcb

Thích đã nhận:
    2,284
    hiển rồi vừa chơi vừa chiêm nghiện, nhưng có các cao thủ mà không diệu kiến thì thành người sáng lại thích nhắm mắt mò đường à, hổng chì thì thôi tui hỏi người khác. và bạn cũng biết rồi đó những người chủ bút đang dần bỏ rơi diễn đàn rồi, anh em cũng kêu ca nhiều lắm, nhưng dù sao cũng cảm ơn bạn đã cho ý kiến

minh vũ thích bài này.
  9. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Ở đâu cũng có chim bạn à. Nhưng giờ nhiều người chơi chim nên chim ngoài cũng không còn nhiều như xưa ngày trước khướu, my nhiều giờ cũng ít lắm rùi bạn à, thú chơi đem lại kinh tế cho nhiều người nên dẫn đến tình trạng tận diệt người chơi thì cứ bẫy tuy không phải vì kinh tế nhưng lại đem cho tặng bạn bè anh em nên cũng bẫy luôn. Chúc mọi người luôn vui với thú chơi nhưng cũng đừng tận diệt quá.

vanthaohotel thích bài này.
  10. MaxNA

MaxNA Member

Thích đã nhận:
    12
    Hình thể đẹp thì đó mới chỉ là điều kiện cần, còn điều kiện đủ nữa là chất giọng phải hay và gáy cũng phải hay nữa :). đúng ko các bác :)

minh vũ, hcongthuc and mrtran like this.