Nhờ các cụ xem hộ em !

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi bambangbing, 6/3/14.

1. bambangbing

bambangbing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,598
    Nhờ các bác có kinh nghiệm xem dùm em con này chơi được kg ạ !!! Em không biết nhìn thế nào là chim bền, gù nhiều, hay phóng T_T.... Nhờ các bác xem dùm em cái nhé, em cũng chả biết nó giọng gì cả, em đoán chắc là Thổ mà kg biêt thổ gì hjzhjz
    Quay buổi tối nên các bác thông cảm dùm em nha :) Nghe chim khác gáy là gáy lại liền, xáp lại đã biết gù sơ sơ hjzhjz
    [video]http://youtu.be/fk2yGec1H_E[/video]

[yt]fk2yGec1H_E&feature[/yt]

Last edited by a moderator: 9/2/15
  2. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Chim gáy giọng đồng, body rất đẹp.... quy, cườm không thấy rõ...... nhưng chắc là gù khá lắm đây.........heeeeeeee. Chúc mừng người AE nhe.

Last edited: 6/3/14
  3. bambangbing

Thích đã nhận:
    3,598
    Em thấy mọi người trên diễn đàn gọi anh cuvietnam là V, em đoán chắc tên anh là Việt pk ạ ! Để bữa sau em chụp hình cườm và chân cho các bác xem dùm em nha hjhj, quy là lông hả bác Việt, xáp cu vào nó gù đc 4-5 chập xong nhảy ra đòi cắn rùi im lun bác ạ... Em chỉ cho nó ăn mỗi kê và lúa, nghe mấy Bác kiu đập vỏ trứng ga với sạn cát cho chugn vào cho nó ăn nữa, em chưa có làm hj. Cảm ơn Bác vì những lời nhận xét trên nha, thế mà em tưởng nó giọng thổ, hóa ra là đồng, cũng được hjhj

4. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Đúng rồi tên mình là Việt.
    Lông quy là lông trên đôi cánh của nó đấy bác. Khẩu phần ăn bác cho nó 1 cóng lúa (thức ăn chính), 1 cóng kê (kê cho ăn ít thôi nhe), 1 cóng đất cát có thêm vỏ trứng càng tốt, lúc thay lông bác bổ xung thêm mè với đâu xanh là ok rồi.
    Chim xáp gù không nói lên được gì đâu bác, mình có 1 con xáp gù thì chỉ làm 2 sạc nhưng ra rừng thì 200 sạc vô tư........khaaaaaaaaaaaaa

5. bambangbing

Thích đã nhận:
    3,598
    Em cám ơn bác Việt nhìu nha. Em hỏi thêm bác Việt, là như vậy thì mình cho vào lụp rùi đi tập được chưa vậy Bác Việt, nó cũng kg nhát lắm, đưa tay vào chỉ né né thôi chứ kg có chạy hay tông lồng, em mở file hay clip cu gáy là em nó gáy liền luôn, xáp gù thì đc 4-5 cái như trên vậy ạ @@. Chắc em phải mua lụp rùi chuyển em nó qua cho quen rùi mới mang đi tập được pk ạ !!! Con này một mắt của nó tròng đen hình elip, 1 tròng thì hình tròn bình thường, chắc là em nó mắt lé hjzhjz, mà trên công ty blog web nên em chưa up hinh lên được hj Bác tư vấn cho em cái nữa nhóa :D

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:51 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:36 AM ----------

Đây ạ, em mới chuyển qua trang úp ảnh khác hehe

Last edited: 7/3/14
  6. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Để hôm nào nhìn thực tế đi bác, chứ qua tấm hình chụp thì bộ chân em nó hơi bị yếu.
    Còn như lời bác kể thì em nó đi tập được rồi đấy. Chúc bác thành công

7. bambangbing

Thích đã nhận:
    3,598
    Em cảm ơn bác Việt, Mà sao em cứ thắc mắc là chứ ký của bác lại có tên em dưới đóa nhề >< Chắc ai đọc thì nó hiện ra tên ng đó hả Bác Việt, cái này em phải search gu gồ thui haha. Chúc bác sức khỏe. Thân

hoang cao, thanhjjk, ancugay and 2 others like this.
  8. thanhjjk

thanhjjk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,715
    khi nào tập e nó xong thì báo cáo lên cho cả nhà vui nhe bạn

9. bambangbing

Thích đã nhận:
    3,598
    Hehe, Em chỉ sợ kg bít tập nó lại lụt luôn kg thèm lên ấy chứ hjzhjz. Hôm đầu đi nó cũng nhát lồng bẫy nên dãy ác liệt luôn, nhưng treo lên cây thì em nó cúng gáy gọi và làm mấy phát 3 tiếng, kêu thút thít.... Em thì cứ chạy theo mấy con bổi ngoài đồi, kệ em nó cho quen, được 1 tiếng em cho em nó về....Có chút khí thế rùi, mong em nó mau quen lụp và căng hơn, chưa cần bắt đc bổi, chỉ cần thấy em nó đấu gù với bổi đc là mãn nguyện rồi hehe

10. thanhjjk

Thích đã nhận:
    1,715
    Az cái zụ này nguy hiểm ah cứ để mồi đó lo chạy theo bổi trên đồi khi quay lại thế nào cũng có bổi trong lụp mà em bổi này tướng tá loại khủng chân móng tốt mỏ tốt ai nhì thấy cũng hết hồn lun .......huhu

tuancuco, hoang cao, ancugay and 4 others like this.
  11. bambangbing

Thích đã nhận:
    3,598
    Em đã cho em này ra rừng được tổng cộng 3 lần :

- Tuần thứ nhất chỉ cho đi có nữa tiếng buổi sáng, treo lên chòi lồng và dãy giụa tè le luôn, nhưng em vào cây ngồi xuống núp rồi cho "cu điện thoại " gáy thì em nó trả ngay bằng đôi 3 giọng thúc trơn... Thấy mừng mừng,lần đầu treo chim ra rừng mà nó gáy ngay. Ngày xưa em có con chim nuôi từ bé nhưng treo từ sáng tới trưa nó mới gáy !! Về sau cũng bắt được 1 con nhưng em treo cả ngày mới qua thăm kết quả là bổi chết queo, tiếc đứt ruột. Lần này lấy lại cảm xúc hehe

- Tuần thứ 2 : Treo em nó từ sớm, có cu gáy ngoài đồi đã kêu rồi, em vừa treo lụp lên cu ngoài đồi gáy rả rích, 5 phút sau em nó mới mở mồm, sau khi đọc lý thuyết thì em thấy em này thúc kg được khá lắm hay là do chưa quen nên thấy yếu yếu, làm kg liên tục nhưng được cái chịu phóng, chim bay lên nó gù xối xả, mình thì thấy sướng ngất ngây luôn, bổi già chắc cả chục năm rồi, con này từ lúc em học cấp 2 đã thấy giọng của nó, nghe kg lẫn vào đâu được, có ông ở đầu xóm vào bẫy nhiều lần mà kg đc, giờ cứ nghe là em nhận ra ngay, nó về chung cây nhưng chỉ đứng trên đỉnh cây thúc xuống, chả gù chả kèm gì hết, chim bổi của em cũng gù và thúc với em nó được khoảng 2-3 phút thì em nó bay đi chỗ cây gần đó thúc chay với gù mái... Em chủi thầm: Sao mày nhát thế con kia haha..... Em đọc ký sự của các bác nhiều, tính để cho nó nằm đó tới trưa mà thấy con chim em nó đếm nan ác quá thế là thôi cho về, hôm nay đủ rồi... Em cho xuống nhìn 2 bên mỏ nó tím tái, trọc hết lông vì chòi lồng bẫy, nhìn xót quá về tẩm bổ tuần sau đi tiếp. Mấy Bác coi tạm clip em quay đt hơi xa, con bổi trên đỉnh cây, cuối clip em nó thả cánh bay đi hichic. Các Bác đeo tai phone nghe giọng con bổi già dùm em nha, quay xa nên kg rõ tiếng, tai phone thì oke hehe

[YT]watch?v=C5lDRlBrgac[/YT]

- Tuần thứ 3, chủ nhật vừa rồi em cho nó đi sớm, cũng cội của con chim già đó, treo lên thì 5h30 sáng là em nó kêu rả rích và kg chòi lồng, em nghĩ bụng kiểu này ngon rồi đây, treo gần cội thế thì mày tức mà đá thế nào cũng chết. 6h sáng em chim già bay về, hóa ra nó kg ngủ ở đấy mà ở vườn nhãn cách đó khá xa, đứng ơ 1 cây cách 10m thúc chay qua, em lại ngồi chửi quân nhát cáy, con bỗi của em kèm cũng khá, lâu lâu lại gù 2-3 sạc.. Kg làm cho em bổi nóng lên đc.... Đang thúc chay thì có đâu em mái bay về sát cây em treo con bỗi lỡ, con chim già tấp lại liền lao lên gù mái, chả thèm chúi mặt sang nhìn con chim của em... T_T, mịa nó chứ.... Con mái bay đi chỗ khác thì nó mới chịu quay sang con chim của em, gáy thúc cục cúc cu chứ kg thả giọng 4 tiếng nữa....Em nghĩ chắc ngon rồi đây, em mồi lỡ thấy thế lại chòi chòi, bực mình quá mà kg làm gì đc.....10s sau thì em mồi lỡ lại chuyển qua gù xối xả, mình lại vui ngay haha...Em chim già chẳng thèm ngó ngàng gì, thúc thêm mấy tiếng nữa bay đi theo hướng con mái, em để đấy về phụ bố đổ bêtong, 9h sáng sang thăm thấy em mồi lỡ đang thúc chay, kg thấy chim già đâu hết, em cho nó về, 2 bên mỏ lại toét ra vì đếm nan... Nản quá, nhìn tội ghê lun..

Bác nào có cách làm cho em nó ít chòi đi đc kg ạ, mỗi lần nó chòi là toét cả 2 bên mỏ vì 2 nan lồng của em mượn của anh kia khá khít, em chưa mua đc loại nan rộng hơn để hạn chế chấn thương và có thể chui lọt đầu cho em nó...Em thử che lại bằng lá sơ sơ mà vẫn chòi ác liệt luôn huhu. Em cảm ơn các Bác nhiều :)

Last edited: 1/4/14
    hahai, tinhtinh_l, NgoQuangTu and 7 others like this.
  12. thanhjjk

Thích đã nhận:
    1,715
    không có lụp nào nan rộng đến mức chim mồi chui đầu ra được đâu TUYỀN ơi có chăng là lồng cổ thôi , lụp mới nan khít vậy mới chống bù cắt được , mà chui lọt đầu ra không hư mép thì lại rụng hết lông cổ đấy . hai em bổi bắt sau này sao rùi có em nào mở miệng chưa

hahai, tinhtinh_l, NgoQuangTu and 3 others like this.
  13. bambangbing

Thích đã nhận:
    3,598
    Hi Anh Thành, chưa có con nào chịu gáy cả anh ạ !! Em nuối chúng nó nhát ghê hihi. Vậy các bác có cách nào giúp chim mồi đỡ chòi lồng đếm nan kg ạ @@ Chim em chòi lồng thấy thương quá ạ :)

14. bambangbing

Thích đã nhận:
    3,598
    Nhờ các Bác phán dùm em này xem này xem em nó có lỳ đòn kg ạ @@, hiện tại đang nổi rùi hehe.
    [YT]-gFgiZXhmfM[/YT]
    Một vài hình ảnh của em nó :
    Nó gáy em nghe ưng cái lỗ tai lém hehe :laughing::laughing:
    Mời các cụ ạ :D Giọng này là thổ gì đây ạ hihi

Last edited: 4/4/14
    tuancuco, hahai, tinhtinh_l and 7 others like this.
  15. khainguyentan

khainguyentan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    giọng nghe còn ngượng, chưa nổi căng đâu bác ak, nhưng mà có tiềm năng đấy, gáy được là khỏe rồi, chúc mừng bác

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:55 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:47 PM ----------

kinh nghiệm của em là cắt lông cánh, lông đuôi, nuôi vài hôm thấy chòi lồng nhiều thì để vào trong phòng, (hoặc vị trí nào thuận tiện cho nó khỏi trốn ấy) rồi mở cửa, nó ra, bay phạch phạch mấy cái rồi ngơ ngác nhìn nhìn, rồi đứng rỉa lông, chút rồi đập cánh bay tiếp, rồi ngơ ngác lại rỉa lông, bác xua tay lừa nó đến trước cửa (không cần phải bắt nó đâu), nó đứng đó, nhìn nhìn rồi chui vào lồng luôn. Em đã thử 2 con và hết chòi rồi bác ak. nhớ cắt lông cánh nha, nó bay mất thì đừng nói em xúi dại nha :laughing::laughing::laughing:

16. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    lisken cho ông anh 1 phát nào kakakakaaka hôm nay ông anh mình bỏ rừng xuống ruộng rồi kakakakaka hôm nào có GN nhớ kêu thằng em tiếng nhé để chạy qua xin cái CH nhé anh ơi kakakakakakakaka

17. bambangbing

Thích đã nhận:
    3,598

18. thinhbv

thinhbv Active Member

Thích đã nhận:
    94
    E này quy, cấp mình đẹp, giọng ngắn, to vừa. Không đc êm lồng, nên nuôi để gáy cho vui!

hahai, tinhtinh_l and bambangbing like this.
  19. bambangbing

Thích đã nhận:
    3,598
    Heeee, con này nổi lên ít xào lồng lắm bác. Cầm đi nó hơi phóng lồng tí thôi chứ treo lên là cứ thê kêu chứ kg chòi hehe. Lành chim lắm.
    Vài tấm hình em nó bây giờ, Nhìn đẹp chai và bóng bẩy hơn nhiều, màu lông rừng cũng thay hết rồi hê hê

Em cũng có tay nuôi bổi ghê chứ heeeeeeee

:laughing::laughing::laughing:

20. dilinh

dilinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    chim đẹp vậy bác,em này chắc có dặm kèm thưa thưa,nhưng bộ cườm này mà lên mồi thì gù cứng lắm đây,em thấy nhiều con có bộ cườm này rồi,toàn gù dữ không,chúc mừng bác

bambangbing, tinhtinh_l and tuancuco like this.