nhờ các pác giúp :đai châu,vũ nữ không phát triển

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi ngngan, 31/5/11.

1. ngngan

ngngan Member

Thích đã nhận:
    3
    tình hình la e co mấy chậu vũ nữ và đai châu đa chăm dươc tầm 5 tháng
    e co mua phan dang tui loc đặt gốc ,vũ nữ co ra thân mới nhưng rất nhỏ con đai châu chết mat môt con môt thi hầu như không phát triển, không ra rễ mới,triệu chưng là thân gãy va rễ khô mặt dù em chăm sóc rất tôt,không biết thăng bán co phun thứ thuôvcs gì kh

2. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    bạn cần nêu thêm 1 số thông tin về chế độ chăm sóc, lượng ánh nắng, nơi trồng, ... thì mới giúp bạn được.
    mình có 1 số biện pháp có thể giúp cho cây của bạn có thể "sống được" (không dám nói là tốt)
    đối với đai châu: trồng ở nơi ít nắng (khoảng 1/3 thời gian trong ngày bị nắng trực tiếp), bên dưới là đất ẩm càng tốt. tưới ngày 1 lần vào buổi sáng (cẩn thận thì tưới ngày 2 lần sáng chiều), chả cần phân, chỉ cần tưới nước vo gạo tuần/lần là đủ sống khỏe.
    đối với vũ nữ: chăm sóc tương tự nhưng nơi trồng phải nhiều nắng hơn đai châu (1/2 thời gian nắng trực tiếp)
    chú ý giữ ẩm cho cây.

3. ThuHa_Angel

ThuHa_Angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    :mad: cocthoiken : bác ơi cho em hỏi vũ nữ ra cây con nhưng không phải là giả hành, thân lên cao và có nhiều lá, vì hồi tết em có mua 1 chậu to , chơi tết xong em tách chúng ra làm 2. chậu cũ vẫn phát triển tốt còn chậu tách ra vẫn ra cây con nhưng không thấy có giả hành.như vậy có phải đang có vấn đề không ạ?
    tại em thấy hoa mọc từ bẹ lá của giả hành.