nhờ các sư phụ chỉ giúp

Thảo luận trong 'San hô mềm (Large Polyp Stony )' bắt đầu bởi vanducsgvn, 6/8/11.

1. vanducsgvn

vanducsgvn Member

Thích đã nhận:
    2
    hôm nay em lập topic này kính nhờ các sư phụ chỉ giúp em một số điều về cách nuôi san hô. số là trước đây em cung đã nuôi vài loại san hô thân mềm và nó nở cũng khá đẹp, nhưng sau 1 time thì hệ thống làm lạnh nước gặp sự cố ( máy làm lạnh nước do chính tay em làm, vì em là dân điện lạnh:D) nên toàn bộ nước trong hồ bị ô nhiễm và thế là san hô nhà em cũng đi luôn. vậy là tạm thời nghỉ 1 thời gian nay em mới set up lại nhưng khi bỏ vài cục san hô vào thì nó không nở như trước nữa mà nó có hiện tượng chết nên nhờ mấy sư phụ tư vấn giúp cho. đây là thông số hồ nhà em. chiều dài 1m2, ngang 0,5m, cao 0,6m. em sử dụng 2 đèn jebo 10000k (1 ánh sáng xanh và 1 ánh sáng trắng), máy lạnh 1,3 hp.hồ lọc dài 0,9m, ngang 0,3m, cao 0,3m chia làm 3 ngăn. 2 ngăn đầu em bỏ san hô vụn và bông lọc, ngăn 3 để bơm lên hồ. em không sử dụng PS. vấn đề em muốn hỏi các sư phụ là khi mới set up thì thời gian bao lâu có thể cho san hô vào được? lần trước em cho nước biển vào 1 ngày là bỏ san hô vào nhưng nó vẫn sống vầ nở tốt nhưng lần này bỏ vào và có hiện tượng chết. nhờ các sư phụ chỉ bảo thêm cho, chân thành cảm ơn.

2. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Hồ SH thì phải nên có máy PS thì mới tốt được. Khi bắt đầu làm lại cái hồ mới thì không nên thả SH vào trong 1 ngày mà phải chờ gần 1 tháng cho những chất độc ban đầu giảm xuống một cách tự nhiên. (như chất NH4, NO2, NO3) và phải tìm hiễu thêm về chất ALK, Ca, Mag, pH, độ muối . v..v .
    Hai là đèn không đủ sáng cho SH.
    3 là cái làm hồ lọc như trên không nên làm. Không nên dùng SH vụn đễ làm lọc. Cái này lâu ngày có hại hơn có lợi. Bạn nên lấy ra hết. Đầu tư vô cái máy PS tốt(cái này nên có vì nó mới là máy lọc chính của hồ), và còn ngăn nhì thì bạn có thể trồng rong đễ giúp giảm NO3 trong hồ.

vanducsgvn thích bài này.
  3. vanducsgvn

vanducsgvn Member

Thích đã nhận:
    2
    anh coolpix ơi trước hết xin chan thành cảm anh anh đã hướng dẫn. vì em là lính mới bắt đầu tập tành chơi nên còn khá bở ngỡ, xin hỏi anh ở sài gòn chổ nào bán rong vậy anh? trước đây cũng chừng ấy thiết bị mà san hô của em vẫn nở nhưng sao lần này nó có triệu chứng chết? mặc dầu thời gian bỏ san hồ vào cũng như lần trước. 1 lần nữa xin chân thành cảm ơn anh và chúc anh sức khõe.

4. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    xin thưa với bạn: ở đất sì gùn này, bạn muốn kiếm chỗ bán rong thì tốt nhất nên kiếm đại một phương pháp nào khác đi ( đầu tư một PS và một máy khử NO3 chẳng hạn). Đã có cả chục người lên tiêng hỏi nơi bán rong, nhưng đều không có tín hiệu trả lời. Thậm chí là mua mà còn không có. Huống gì là share. tốt nhất thì như bác Dan đã nói. Mua một PS tốt thật tốt, không chế lượng cá lại, thay nước thường xuyên, có thể giảm bớt phần nào NO3, và cho cá ăn điều độ, có khẩu phần, đừng để dư nhiều quá, có thể nuôi vài con tôm để chúng ăn thức ăn thừa, giảm PO4. Còn về phần hồ lọc cũng vậy, tốt nhất là bạn nên hốt hết san hô vụn ra đi, chế lại ngăn đầu thành lọc gòn ấy. ngăn thứ hai thì để PS vào. ngăn cuối thì cho nước lên.
    Với lại, nếu bạn chơi nước biển tự nhiên thì câu mà bạn hay nghe mấy ông chủ nói, đó là: " nước này là tự nhiên, về cho chạy, vi sinh đầy đủ, thả cá vô tư".
    Xin thưa với bạn, vi sinh đầy đủ thì có chỗ đúng, chỗ không. Nhưng thả cá vô tư thì khó lắm. bởi vì nhiều khi nước đấy chưa biết có gì ở trỏng, bạn thả vô tư thì cũng hốt lên vô tư. Tốt nhất là nên có đồ kiểm tra nước(test nước). Còn nếu chơi chai thi chờ tầm ít nhất một tuần, thả thử một hai con cá, nếu ok rồi thì hãy tính tới chuyện san hô. Nhưng vấn đề hàng đâu thì vẫn là thay nước thường xuyên.
    Thân, người cùng cảnh ngộ về rong.

5. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323

Mình đã nói vê vấn đề rong 1 lần, hiện nay có 2 loại rong, rong tóc và rong nho, rong nho ở VN khá phổ biến và rất dễ lấy, phát triển ok. Mình thấy bạn có vẻ gặp khó khăn về vd này. Nếu ok bạn đặt hàng mình gửi cho 1 thùng rong luôn :D, việc kiếm không được thì ta đi mua zậy :D.

6. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    oh, mình chỉ góp ý cho bạn ấy thôi. vấn đề này, mình đã tìm hiểu, đã suy nghĩ, đã năn nỉ nhiều người rồi. Và tất nhiên, đói thì đầu gối phải bò, mình đã tự nghĩ ra một cách để giải quyết theo một chỉ dẫn của một bạn trên này. Còn nếu nói về mua, thì nói thật với bác Axetylen, mình đã đề cập rồi đó chứ. vấn đề là không có phản hồi thôi.
    Dù sao cũng cám ơn bác. Chào

7. vanducsgvn

vanducsgvn Member

Thích đã nhận:
    2
    xin chân thành cảm ơn lời khuyên của Bác, nói thật là nghe nói cái PS tốt thì em chưa dám nghỉ tới vì em không đủ tiền. nhưng dù sao cũng thanks và chúc Bác manh khõe.
    Bác axetylen này, Bác cư ngụ ở nơi mô vậy? em ở sài gòn thì bác ship 1 thùng rong bao nhiêu tiền vậy? để em biết mà để dành tiền. thanks Bác đã chiếu cố, chúc Bác mạnh khõe. thân.

8. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    thì bây giờ AE ngoài hà nội có hàng.Phản hồi cho bro rồi đo. Bro đặt hàng thì có thôi.

9. vanducsgvn

vanducsgvn Member

Thích đã nhận:
    2
    nghe nói đảo san hô của anhcoduyen nằm ở 85D trần huy liệu có còn ở chổ đó không Anh? em ghe thăm và mua vài món.

10. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    85D Trần Quang Diệu! Bro cứ ghé xem hàng, giao lưu, đều là thành viên ABV cả thôi mà! Ông chủ cũng nhiệt tình lắm đó, he he!

11. vanducsgvn

vanducsgvn Member

Thích đã nhận:
    2
    thanks bro nhiều, nhất đinh em phải đến đó tận mắt chứng kiến đảo san hô của anhcoduyen thế nào để học hỏi kinh nghiệm. hy vọng Bác chủ nhà nhiệt tinh hướng dẫn cho.

12. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Đảo bây giờ ko có hàng nhiều. Bro qua học hỏi giao lưu thì lúc nào cũng được..sẵn sàng đón tiếp...~_~...Còn San Hô thì hiện giờ ko có nhiều. Tại chưa có hàng đẹp, nên ko đi tuyển được.....ghé thì bro cứ gọi mình trước nhe, sợ nhiều lúc ko có o tiệm...0933 540 514 ( Long la ten mình ).

13. vanducsgvn

vanducsgvn Member

Thích đã nhận:
    2