Nhờ các Tiền Bối chỉ dẫn dùm !

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi Huu Dan, 3/12/10.

1. Huu Dan

Huu Dan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    xin hỏi các tiền bối đây là thế gì ? có thích hợp cho Tùng lá nhỏ kg ?? em muốn tạo cho cây tùng lá nhỏ của em gốc bằng cổ chân (trên mắt cá chân) theo thế này, nhưng nhìn ảnh em chưa thấy rõ ràng (bao nhiêu tán) bác nào có ảnh rõ hơn cho e xin và chỉ giáo dùm em, xin cảm ơn các Bác nhiều

Last edited: 4/12/10
  2. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    Last edited: 6/12/10
  3. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    Huu Dan thích bài này.
  4. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    Em có cây sanh này nhờ các Bác tạo dáng dùm, cây em trồng hơi nghiêng cành nhánh sum xuê, em kg biết dáng nào đẹp và thích hợp cho cây mong các bác chỉ giúp dùm. cây nhiều nhánh quá nên chụp hình kg rõ em chỉ cố chụp được thân và nhánh chủ thôi kg biết các bác có hình dung được kg.

Last edited: 14/6/12
  5. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Cây của bác có đường lượn thân khá dẻo (tốt, đẹp), cây này ngay bây giờ thì bác chỉ chú ý sửa bệ cây cho đẹp dần, nuôi sổng và cắt định mầm cho hợp lý. Loại bỏ những mầm mọc sai rồi chờ đợi bác ạ!Không hiểu thời tiết Nha Trang thế nào nên không dám nói cụ thể, chỉ khi nào mùa thay chậu ( ở Miền Bắc là mùa Xuân), bác thay vào chậu mỏng, kết hợn với cắt sửa bệ rễ và cắt triệt để những mầm mọc sai ( hiện nay những mầm mọc phía tay phải màn hình là mầm mọc sai vì mọc ở điểm âm). Phần ngọn phải níu dây cho chuẩn luôn kẻo "bé không vin lớn gãy cành" bác nhé!
    Với tay nghề cao thì 4-5 năm nữa có cây chơi, còn nếu không thì lâu hơn! Chê nhát cắt chưa hợp lý lắm! he he!
    Chúc bác vui!
    [​IMG] [/INDENT]

Mượn ý tưởng cây do bác Tiếu Ngạo Giang Hồ ( trang CCV.VN) vẽ liệu có phù hợp với cây này chăng?
    [*]

Last edited: 19/6/12
    lulu thích bài này.
  6. philongesc

philongesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    Bác NAMNHI tạo dáng cây rất đẹp, mình cũng có 1 vườn cây nhưng chơi cũng chỉ học hỏi từ người này 1 ít, người kia 1 ít chứ không có được kiến thức bài bản, rất mong được bác NAMNHI chỉ giáo?

7. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    Cảm ơn Namnhi đã nhiệt tình chỉ dẫn, vi là cây này HD giăm cành ( cắt luôn 1 khúc giăm) nên rễ rất ít HD vẫn chưa dám động đến rễ sợ cây chết
    thú thật là HD thích cây nhưng chưa biết gì về cơ bản của dáng, thế nhìn hình thì cũng kg hình dung được để làm quả thật khó ghê, HD sẽ cố gắng thử với dáng cay của NN đưa, thành thật cảm ơn nhiều ! chúc NN vui ve !
    thân !