nhờ các tiền bối xem và cho ý kiến

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi duc hue, 28/6/10.

1. duc hue

duc hue Active Member

Thích đã nhận:
    159
    nguoidaugio and freaky like this.
  2. mdb

mdb Member

Thích đã nhận:
    27
    Không làm được chim mồi đâu bác ah. Làm chim khách thôi.

3. duc hue

duc hue Active Member

Thích đã nhận:
    159
    Cám ơn bác mdm đã cho ý kiến!
    Dựa vào đâu mà bác biết 2 con này chỉ làm chim khách thôi vậy ..........

4. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    nó ko có tiêu chuẩn của con mồi thì gọi là chim không phải mồi he he...

5. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Về lý thuyết, con chim gáy trống nào cũng làm mồi được cả, tuy nhiên độ sát bổi (bắt bổi có tốt, có hay được hay không), mồi có hay có xuất sắc không thì lại là chuyện khác. Yếu tố bắt được bổi hay không còn tuỳ thuộc nhiều yếu tố, từ kĩ thuật nuôi, huấn luyện đến cả yếu tố của người chơi nữa, kinh nghiệm chọn thung, thao tác chọn cây và cành, hướng để bẫy, thời gian, thời điểm bẫy nữa,... cái này người chơi có kinh nghiệm mới nắm và thao tác hết được.
    Về con trong hình thứ nhất của bác do bác chụp hình không rõ nên chỉ sơ bộ đoán mò thế này:
    - Giọng thổ pha đồng (có độ ngân rung trong giọng gáy, nhưng âm thổ không nặng lắm, khá vang)
    - Cấp mình dài (tốt)
    - Cườm vàng có (tốt)
    - Chân khô, vuông (tốt) tuy nhiên hơi bé, công với bộ ngực hơi lép nên khả năng là sức thi đấu (nếu nuôi mồi không bền) khó bắt bổi trận, nhưng chim mới lớn, chim một mùa, chim chưa trận vẫn có khả năng bắt được.
    Ít ảnh, lại chụp mất nét, không rõ ức (ngực) vảy chân, chỉ dàm, mỏ, đầu mắt , phao nên không thể kết luận gì!
    Bác cứ thử nuôi, tập mồi mang đi bẫy thử vì có những con chim có tài nhưng giấu tướng thì đến nghệ nhân cũng chịu chả đoán được gì!
    Tôi quan niệm, nuôi cho thoả niềm đam mê, chăm bẵm cho nó tốt có những con ở nhà họ chơi không hết nước nhưng về nhà mình do chịukhó đưa đi tập luyện, chăm sóc đúng nó hay dần lên và sau 2 năm chủ cũ của nó khong còn nhận ra nó nữa đấy!
    Chúc bác vui!

hc_vnn, nguoidaugio, giothoc and 7 others like this.
  6. duc hue

duc hue Active Member

Thích đã nhận:
    159
    Cám ơn bác Namnhi rất nhiều !
    Bác đón về giọng gáy rất đúng, hình trên là 2 con: hình 1 là cu mồi , hình 2 là cu bổi.
    Em đã phóng sinh con hình 2 rồi !
    Còn đây là hình con số 1
    Em nó còn hơi nhác nên em chụp hình không nhứ ý muốn, mong bác thông cảm.
    Rất mông bác cho ý kiến về em này, để em quyết định .................
    Cám ơn bác rất nhiều .....

7. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    Chim con nuôi lên mà nhát là ta. hihihi chak là do con này bộ long đen bản tính là vậy rùi hihihi. Nuôi chim con lên lợi cái hay thu hoạch được trứng lém. Buồn quá không bít làm gì nói bạy cho vui, mong bác bo qua hihihihi

8. Cu Hà Thành

Cu Hà Thành Well-Known Member

Thích đã nhận:
    883
    Con này nếu là mồi thì cũng là mồi thường, bỏ bổi, yếu lực, con này chơi chim khách thì tốt hơn là chơi mồi. Chơi mồi lắm lúc lộn ruột với nó đó.

duc hue thích bài này.
  9. HaiPhilips

HaiPhilips Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Tôi hoàn toàn nhất trí với đánh giá khách quan ban đầu của bác NAMNHI.

Với hình cơ bản của chú này thì phán giọng như bác nói có thể coi như bác đã trực tiếp nghe rồi viết lại. Chú này rất mau, tiếng rất to và vang. Mới nghe tưởng ĐỒNG nhưng thật có CHẠM thôi. Nếu ai không có điều kiện chơi nhiều mà có chú này chơi thì cũng thỏa mãn lắm lắm rồi. Chim giọng lớn, âm trầm tuy chưa nặng lắm, chim siêng gáy...
    Chú này làm khách thì có vẻ hợp hơn cả chứ làm mồi mình chưa thấy có ĐIỂM gì mấy.

Mạo phạm phán chung chung.

Thiện Bảo Lộc and duc hue like this.