nhờ cao thủ cho em chút ý kiến

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi hoangbinhduong, 20/6/11.

1. hoangbinhduong

hoangbinhduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    vần đề về choè lửa

chuyện là em có 4 con lửa con nào cũng chơi dc hết nhưng khổ nỗi chỗ em ko có chỗ dợt chim hixx
    trong 4 em có 1 em lửa em đã nuôi dc 5 mua nhưng giờ nó chỉ thấy em mới hót con đưa vào con khác nó bay wa đá ko à.....
    em đưa tay vào thi nó mổ chảy cả máu nó thương em hay sao á mấy bác ạ.. em có thả thử rùi em nó đi ăn như gà rùi đưa tay ra bắt thì lai mổ em hót ít hơn trước nhưng chi hot nhìu khi em búng tay thui
    vậy con lủa của em có nuôi ghép đẻ dc hok vậy thành tich của em nó là đánh chết tới 5 em mái rùi mặc dù đã cho làm wen hơn 1thang

Last edited: 20/6/11
  2. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    mý loại lửa đá thì k nên gép đẻ làm j ... Lửa 5 mùa mà nết chơi đá thì khó lòng mà sửa dc cái nết ... Để ở nhà cho nó hót chơi thì dc. , chứ đem ra cội ngta cừi cho ... ghép đẻ thì nên kiếm con nào nết chơi hay thì ghép , chứ ghép mấy loại tạp nham nuôi vừa cực lại tốn công thôi ... 1 vài lời góp ý , k đúng mong các bác bỏ qa cho !!!

tienvonghia and hoangbinhduong like this.
  3. hoangbinhduong

Thích đã nhận:
    138
    thank anh đã cho em 1 ý kiến hay.em thấy con này chắc để chơi hót cho vui vui thui chứ nó chắng đấu đá gì hết
    thấy người lao vào mổ lia lịa hjjjjjjjj chắc kiểu này lấy em lửa se ghép đẻ wa thank anh nhìu

4. David_Tran

David_Tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Con này nuôi đẻ cũng được. Một con lửa khi nuôi riêng, độ sung/căng lửa/dữ/ xẽ khác với một khi nó vào đẻ. Một khi đẻ độ căng lữa vẫn còn, nhưng không bộc phát ra chừ khi bị đe dọa. Nói trung một khi nó và mái đẻ thì nó xẽ dịu lại/hiền lại/lảnh thổ/mái đã được.
    Nói bạn đừng buồn, DV không thích những con Lửa chơi tay/dữ người. Chơi hót hơi chán, và nuôi đẻ cũng hơi khó(nhưng cũng tùy con), tốt hơn che hết không thấy người để chánh lúc đang đẻ thay nước/đồ ăn v.v.
    Thân

5. hoangbinhduong

Thích đã nhận:
    138
    thank anh DV nhìu.nuôi CCL thì thick thật đó nhất là lúc nuôi từ 1 con bổi mà nó đã chiu cất tiếng hót thi thik vô cùng hjjjjjj.
    em đang thất vọng vì con 1 em nuôi 2 mùa mà chưa bit đuôi em nó dài chừng nào vì 2 mùa trước do ko để ý nên em nó bị sâu cắn trụi
    mùa này em thay cầu đậu thấy đuôi ra ko bị cắn nua~ thì đang thik tự nhiên đùng 1 phát thấy em nó sung hot suốt ngày mới bít là em nó đã xong lông
    bắt ra đo thì chj dc 14cm bùn gê lun hixxxxxxxxxx

6. tienvonghia

tienvonghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    Sâu gì mà cắn đứt đuôi CCL ghê vậy bạn, có phải là sâu ký sinh trong lông chim ko. Nếu là nó thì bạn nên vệ sinh lồng thường xuyên. Mà bạn tính nuôi đẻ thì tốn công mất sức nhiều đó. Anh DV là dân cali chuyên chơi CCL nuôi đẻ nên nhờ anh DV chỉ giáo thì còn gì bằng.

7. hoangbinhduong

Thích đã nhận:
    138
    chaj sâu gạo mình chứ sâu gì.con CCL của em nó ngủ gần cóng đưa cái đuôi vào cóng sâu hjxxxxxxxxxx mất 2 mùa chờ đợi mùa 3 thất vộng nặng nề hjjjj nhưng vui ở chỗ nay em nó hót cả ngày\

tienvonghia thích bài này.
  8. tienvonghia

tienvonghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    Chúc mừng ! Chim của mình chưa bị trường hợp đó bao h. Mà bị sâu gạo cắn thì lần đầu tiên mình nghe thấy, chứ từ trước đền nay toàn nghe mấy con sâu lông ký sinh trong lông chim nên sâu gạo làm mình ngạc nhiên. Hehe

hoangbinhduong thích bài này.
  9. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Ra mà tiệm coi mà thấy đầy ra :)) , mấy con bổi nó nhát nó núp dưới bố lồng để đuôi vào khay sâu và bị mấy con sâu nó rỉa . Chuyện đó là chuyện bt của mấy con bổi ... Còn đối với chim nhốt lồng , mình vẫn k hỉu tại sao mà đuôi chim nó lại ở trong cóng sâu dc. ??? Chim chủ topic ngủ đứng trên nan lồng à ??? Chứ ngủ bt thì k có cách nào chim tự đưa đuôi vào cóng dc. ?

10. hoangbinhduong

Thích đã nhận:
    138
    thìu lúc đuôi em nó đang ra dc khoảng 3-4 cm em nó cứ ngủ sát cóng sâu em còn ko hỉu sao nua~ rình mãi thì mới bít đó.em đã thay cầu đậu chỗ giữa cầu là chỗ cao nhất thấy em nó chịu ngủ giữa cầu rùi đang mừng và hồi hộp chờ xem đuôi em nó dc nhiu thì......
    hum nay em bắt ra xem rùi lấy thước đo được 13cm ;xấu hổ gê 3 con kia con nào cũng 20~ riêng em mình thương nhất thì ngắn nhất hjjj
    dù sao cung~ cám ơn mấy anh chj đã chỉ giáo.......

11. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    chim mà ngủ gần cóng là do chim bị hoảng jog' như khi gặp chuột hay j j đó giữa đêm khuya làm chim giật mình thì nó sẽ đổi vị trí ngủ đứng sát vào nan lồng thay vì ngủ giữa cầu và cũng có thể là tật của chim bạn ... Việc này có hại chứ k có lợi cho chim vì ngủ sát nan lồng nếu nhà kin gió thì k sao chứ nhà mà có gió thì chim rất dễ bị cảm lạnh và ngủ như thế chim sẽ k dc thoải mái cho lắm . Cách làm tốt nhất là nên cho 1 chút a/s' nhẹ vào đêm khuya để chim có thể thấy an tâm khi ngủ hơn . 1 chút hỉu biết của mình có j k đúng mong các pro bỏ qa cho :d

12. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Làm gì có chuyện sâu quy mà ăn trụi lông đuôi CCL các bạn. Mình đọc thất giật mình đấy. Đuôi chim bị tưa và gẫy là do ký sinh trùng gây ra và làm cho các nhánh lông không còn được nan lông nuôi dưỡng nên rất dễ bị tưa và gẫy, bên cạnh đó cũng còn nhiều yếu tố khác nữa chứ không có chuyện sâu gạo ăn hoặc cắn đâu. Chim bỗi thường quá nhát nên hay có tật là ngủ ép mình vào một góc (có con thì ép mình vào vách dưới bố lồng, có con thì ép mình vào vách lồng ở trên cầu) nhưng nếu không phát hiện kịp ngay lúc đầu (khi còn là chim bỗi mới bắt về) và để em nó ngủ suốt như vậy thì thành ra quen tính và rất khó trị. Mình hiện cũng có một con như vậy! Mình đã từng dùng đủ mọi phương pháp từ : làm cầu có chổ cao lên cho chim ngủ, căng dây thun 2 bên vách lồng, cho nước vào bao nylong kẹp 2 bên cầu, cất hết cóng về chiều và sáng thì bỏ vào lại, .... Nhưng tất cả đều không xi nhê gì đối với nó. Cho tới một hôm mình chợt nghĩ ra 1 cách và làm thử thì thành công và tới giờ thì nó hết ngủ cóng rồi. Đó là dùng 2 miếng nhựa hơi dẻo che lên miệng cóng 2 bên cầu, tối em nó nhảy lên miệng cóng để ngủ thì vướng phải miếng này và không có chỗ bám nên tự tuột xuống ah. Cứ sáng vén áo lồng lên thì kéo 2 miếng này lên, chiều phủ áo lồng thì kéo 2 miếng này xuống. Dzay thôi. Chúc AE vui.

13. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    chủ topic nói là bị sâu cắn trụi ... Còn bạn nói nếu có kí sinh thì chỉ làm cho đuôi tưa ra và gẫy, nếu chủ topic bị zậy thì làm sao k pít dc đuôi nó dài bnhiu chứ ( chỉ cần lấy fan` gãy ráp lại là pít đuôi dài bnhiu thôi )? Còn đằng này là bị trụi lun mất lun 1 fan` đuôi thì chỉ có sâu ăn thôi ! Bạn có thể ghé ra ngoài tịm chim mà sem với trường hợp là lồng nhốt bổi lớn + nhốt khoảng 5 con trở lên thì sẽ có con nhát qá nằm dưới bố lồng và 100% là nó sẽ nằm gần thức ăn của nó là sâu , thường thì họ dùng khay lớn để đựng sâu vi thế khi nằm dưới bố lồng phần đuôi sẽ dc đặt vào khay sâu ... Thậm chí là củi để nhốt riêng bổi cũng bị vì thường là chim bổi rất nhát nên chủ qán sẽ đặt khay sâu ở phần đuôi của củi ( nếu đặt gần cửa lồng thì khi chim đói sẽ k nhảy vào ăn vì có con qá nhát ) . Đến lúc vắng ng thì chim đứng cầu sẽ thả đuôi xuống khay sâu và làm mồi cho sâu ^^ ... Trường hợp này chỉ xảy ra ở bổi đuôi ngắn thôi , còn bổi đuôi dài họ sẽ nhốt lồng riêng nên tỉ lệ bị là k có ...

Last edited: 24/6/11
    hoangbinhduong thích bài này.
  14. hoangbinhduong

Thích đã nhận:
    138
    đúng rùi thì con của em đuôi ngắn chứ có dài đâu hjxx bác ko tin thì em chịu chứ chuột phá là có mấy bua~ nay em mất ngủ chi vì 1 con chuột nhắt cứ chui vào lồng làm chú CCL em nhảy loạn lên
    sáng ra hot ít nữa hjxxxx em đã đồ sát dc con chuột rùi.......hjjjjjj đàng nào cũng thank các bác bữa nào em up hình mấy em nó lên

15. teopy

teopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    bạn chịu khó buổi tối lấy cóng sâu ra thử xem sao,qua hết mùa thay lông này chắc là em nó sẽ đẹp ra thôi.