Nhờ chuyên gia tư vấn giúp...

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi nguyenvietlong, 23/5/08.

1. nguyenvietlong

nguyenvietlong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới chơi chim khuyên được hơn 2 năm, hiện tại mình đang có 1 chú được hơn 1 năm lồng đang ở độ căng, nhưng rất tiếc đang trong thời hoàng kim thì chú ta lại bị rụng hết lông cổ, mình đang cho chú ta ăn cám Strongboy và tắm rửa hàng ngày nhưng không thấy mọc lông trở lại, giọng hót hay mà tướng tá xấu quá cũng không ổn, mong các chuyên gia tư vấn giúp mình với...

2. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    cứ cho ăn đầy đủ , hoa quả , tắm giắt thừong xuyên là ổn , cho thêm mồi tuơi , chờ đợi , đứng sốt ruột

3. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Thế nó ko mọc lông đc là bị bệnh gì thế anh miến ơi chỉ giúp em với , em cũng có 1 con bị như vậy chỉ có rụng lông mà ko thấy mọc buồn quá

4. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    nhà em cũng có một con cho ăn đủ kiểu mà ko mọc được lông cổ anh miến ah. tức mình em nhổ hết lông cổ, bôi vôi vào chỗ lông nhổ ấy, để 2 năm nay rồi mà vẫn ko ra lông cổ, thành ra là có vòng cổ luôn.

5. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Khuyên dụng lông cổ là do thiếu chất hoặc bị đi ỉa lâu ngày , Nếu khuyên của bạn không bị đi ỉa thì tức là thiếu chât . Muốn khắc phục mọc lại lông thì bạn nên cho ăn nhiều hoa quả và châu chấu

6. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Có thể nó bị hóc lông rồi . Bạn có thể nói rõ là cho ăn strongboy lâu chưa . Và lông đã rụng được bao nhiêu lâu rồi?? Với tình hình chú của bạn thì có thể do chim nóng quá , bản thân nó bứt lông liên tục . Hiện tượng này thường xảy ra khi ăn cám kích . Cũng có thể chim thay lông bất thường . Nếu chú chim của bạn vẫn líu tốt thì rất có thể là trường hợp thứ nhất . Mình có nghe nhiều người nói về vấn đề đó , nhưng cũng có người bảo strongboy là cám hoa quả . mình nghĩ đó là cám làm của người trung quóc thì có lẽ sẽ hợp với khí hậu của họ hơn . hà nội có mùa hè nóng kin thế này . bạn nên cho chim ăn cám đậu xanh có lẽ ổn hơn đấy

Last edited: 23/5/08
  7. denny

denny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nếu nó bị như thế bạn nên xả bột đi!!đang thay lông thì nên cho nó ăn trái cây nhiều một tí!!bột của bạn nóng wá đấy nên làm nó bị sốc lông đấy !!!!!!!!

8. nguyenvietlong

nguyenvietlong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các chuyên gia , hiện tại mình đang tích cực điều trị bằng biện pháp cho tắm và ăn hoa quả nhiều, nhân tiện có các chuyên gia mình hỏi thêm nhé: mình còn có một chú khuyên già, giọng rất tốt nhưng lại nhát quá,cầm thấp lồng thì không giẫy dụa nhưng để ngang mặt thì quạt chả kinh lắm,có cách nào thuần hóa đuợc không? Cám ơn các chuyên gia nhiều

9. mienxaocuabe

Thích đã nhận:
    107
    cho ăn đầy đủ chăm chỉ tắm , ăn mồi tươi nhiều vào là ổn , cho ăn cám đậu xanh , tạm thời không cho ăn cám tầu nữa
    hic trùm áo lồng vào , chim già nó ko như chim non khó thuần hơn , treo cho nhiều nguời qua lại tạm thời đừng treo cao, để một thời gian duới đất đã

Last edited by a moderator: 24/5/08
  10. duongtuanphuong

duongtuanphuong Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Chắc chim bác bị nấm rồi:devil: Xem thủ chỗ ko mọc lông có vảy mốc ko nếu có cho vào nước tắm vài giọt chanh tươi có khi hết đấy :blushing: Một lần em làm vậy cũng khỏi dc nấm chuc bác thành công:-*

11. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Tôi có 1 tuyệt chiêu nuôi chim già như sau . Đặt lên trên cái ghế tầm ngang mặt người ngồi . Để chỗ nào thật đông người vào trùm khăn lồng và để hở 1/2 . Và chấp nhận đau thương nuôi vài tháng như vậy . Trong quá trình nuôi nâng dần độ cao của lồng đến tầm ngang mặt người rồi dừng lại tại đó . Tôi không dám chắc 100% nhưng có lẽ đây là cách mà khá nhiều người áp dụng . Bạn đã chơi khuyên già , bạn phải chấp nhận thực tế là chim khó thuần . Và đặc biệt chơi chim già không nên nóng vội . Tôi có quen 1 người bạn vong niên . Ông ý đã mất 3 năm để thuần hóa được chú khuyên già rừng và kết quả bây giờ thì cực ký hoàn mỹ .....Mong các bạn đóng góp thêm nhiều ý kiến nữa

12. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em cũng có một chú như thế. theo em thì bác cần phải kiên nhẫn một thời gian, chấp nhận đau thương bằng cách cho em nó vao lồng tắm, nóc có làm chống lộn cầu nhé. vứt nó ở chỗ nhiều ng qua lại. ngày ngồi gần nó, tự tắm cho em nó và đặc biệt khi cho ăn mồi tươi thì bác nên tự tay cầm cho em nó ăn. còn bác ko pải phủ áo lồng đâu, chỉ cần để ở nơi nửa tối sáng và khuất gió là ok.chú mặt diều hâu nhà em làm cách đó mất gần 6 tháng đấy bác ạ. giờ bắt đầu líu thì lại thay lông thế mới đau em chứ bác.

13. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    theo bác A_a_A thì có thêm cách này nữa bác thử xem cách nào hiệu quả hơn . Cứ một ngày cho chim tắm 1 lần nhốt vào lồng nan mau và để nơi đông người như vậy chỉ độ 1 năm là sẽ có chim chơi. Nếu là con chim già rừng thi sau độ 1 năm con chim vẫn dẫy nhưng không bị hỏng đuôi và tan mặt đâu muốn chim già thuộc thì tay nuôi tốt nhanh là 2 năm lâu thi 3 đến 4 năm.... tuy vất vả nhưng hay lắm

14. mienxaocuabe

Thích đã nhận:
    107
    dạo này anh em có những đóng góp tích cực đấy về thử làm xem sao

Last edited by a moderator: 2/6/08
  15. phamtheanh

phamtheanh Member

Thích đã nhận:
    7
    Bác mà nuôi như thế thì chúng nóthi nhau lộn phồng phộc. Chơi chim già thì chỉ có cách là thường xuyên đi dượt thôi, chịu khó tắm nhử sâu tươi, mất thời gian lắm. Kiên trì là bí quyết của thành công:" Chơi chim dưỡng trí
    "=))

16. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Hay quá .............................................
    quá tuyệt vời, tiếng việt mới đây..................................

Mình được biết cách bạn đều là những người nuôi chim khá lâu và đều có rất nhiều kinh nghiệm , mình hi vọng các bạn sẽ hợp tác tốt hơn . Trong quãng thời gian qua , chúng ta đang cố găng rất nhiều để có 1 4rom trong sạch và lành mạnh . Với kinh nghiệm của 2 bạn , mình tin là diễn đàn sẽ có những kiến thức phong phú hơn , anh em cũng sẽ được mở rộng hiểu biết hơn là 2 câu nói vô nghĩa trên<!-- / message --> <!-- controls -->

17. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Cảm ơn A a A bạn rất tích cực và mong muốn 4rum tốt hơn nữa , lành mạnh hơn nữa . Theo tôi thì cứ như vậy sẽ tốt hơn cũng chẳng ai mong muốn nó thế này cả , cứ để thời gian sẽ thấy ngay thôi là tất cả sẽ học hỏi đc gì và hiểu biết tới đâu, cứ TQ mà chơi mà mua dễ ấy mà cứ có xiền là ok cần gì phải tìm hiểu . Những câu nói vô thưởng vô phạt chẳng mất gì cả và cũng chẳng bị làm sao cả tội gì mà ko nói . Theo tôi đã vậy thì mạnh ai người đấy chơi mạnh ai người đấy nói cũng chẳng liên quan gì tới nhau cả hehe . Cố gắng post bài nhìu vào để nhanh đc làm thành viên tích cực cho nó oách thậm chí có khi còn đc làm ... đấy . Cố lên các bạn ơi . Chúc các bạn thành công

Last edited: 1/6/08
  18. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Tôi cũng không hiểu vì sao bạn lại có những thay đổi lớn đến thế. Nhìn vào những bài viết trước đây của bạn hoặc ở bên diễn đàn khác tôi thật sự rất phục những hiểu biết của bạn phục hơn nữa vì cách nuôi chim made in Việt Nam rất đặc sắc . Thật ra cái danh hiệu thành viên tích cực hay không tích cực chẳng có ý nghĩa gì với tôi cả , cái quan trọng là tôi được học tập kinh nghiệm và được chia sẻ , tích cực hay không thì bản thân mình đánh giá là được rồi ....Nếu nói rằng bạn không còn quan tâm đến diễn đàn này thì có lẽ không phải bằng chứng là bạn vẫn theo dõi rất sát xao những bài viết mới , vậy thì tại sao bạn không giúp đỡ chũng tôi , những người mới chơi và ít kinh nghiệm, thay vì thái độ mà bạn thể hiện bây giờ...

19. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    TO: aaa bạn đang đóng góp tích cực cho diễn đàn, việc bạn làm bạn cứ làm tốt đi, việc bọn tôi bọn tôi vẫn làm. thật ra tôi mới chơi chim chưa biết j mấy, tôi mới chơi chưa được 1 năm, nhưng những kinh nghiệm của tôi hình như mọi người trong diễn đàn ko hiểu, và tôi có khuyên người ta làm thế này thế kia thì đến mỗi cảm ơn họ cũng không làm, một số người mới chơi khác thì viết vu vơ. tôi ít kinh nghiệm nhưng nói thật là tôi cũng ko cần học hỏi kinh nghiệm ở diễn đàn, tôi vào chủ yếu xem lịch thi. người ngay ở bên cạnh bạn với nick là miến xào của bể hay nói linh tinh, post bài sưu tầm thì copy rất chuẩn nhưng đánh một câu thì lại ko đúng chính tả, sao bạn ko khuyên người ngay ở bên cạnh bạn đừng nói linh tinh mà hãy đóng góp tích cực cho diễn đàn. bạn đừng trách những người như anh chao mao, bạn mà hỏi nhẹ nhàng thì mình nghĩ chào mào sẽ chia sẻ những j anh ấy có thể chia sẻ được. và một điều nữa là vào diễn đàn các bạn đừng nghĩ là học được những j cao xa ở đâu, cái cần nhất là học nuôi chim khỏe, líu tốt là được rồi.

20. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cho em xin phép các bác! Em là thành viên mới và cũng mới tiêp xúc với các bác, các anh trên diễn đàn. Mục đích của em khi ham gia diễn đàn là đẻ giao lưu, học hỏi và để trao đổi kinh nghiệm cùng các bác, các anh. Cũng mong rằng những người đi trước sẽ coi đây là một sân chơi bổ ích và lành mạnh và cũng là nơi để truyền đạt lại những gì quý báu cho thế hệ mới chúng em. vậy nên theo ngu ý của em, we đừng nên có những lời lẽ, ngôn ngữ trì trích lẫn nhau. Có như vậy diễn đàn của we mới ngày càng phát triển phải ko ạ? Mong các bác tha lỗi cho ý kiến đóng góp của em! THANK!