Nhờ Giao Sư CỎ DẠI hàm thụ một chút

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi tonytran, 28/1/08.

1. tonytran

tonytran Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hiện mình đang có hồ 1500cm x 70cm, 3 bóng jepo 1,2m , Lọc tràn. Đã setup khoảng 3 tháng, xài phân tự trộn mua lại của một người bạn và họ cũng giữ bí kíp không nói là cái gì.
    Cây thì có : hồng hồ điệp, súng đỏ, hẹ thường, hẹ xoắn, và một số loại k biết tên, vì là newbie, hihi. một số loại cũng mua ở chổ anh Cỏ Dại.
    Cá thì rất ít, chỉ khoảng 15 con cac loại.
    Có CO2, khoảng 3giot/s Chiếu sáng 10h/ngày
    Hiện tượng : Cây vẫn phát triễn, chỉ có tội là lá bị úng, rữa, mau già,không xanh tươi. Theo tham khảo trên 4rum thì có thể bị thiếu chất. Vậy xin hỏi anh Cỏ Dại hiện tượng trên là bị gì, cách khắc phục. Hom bữa có ghé chổ anh Cỏ Dại, thấy có bán phân nước, không biết có nên xài không.

2. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Hồ 15 m chắc chạy từ đằng trước đến đằng sau nhà :laughing:

70 cm là chiều cao hay chiều rộng vậy bạn ?Thể tích tổng cộng là bao nhiêu ?

Cây nào bị lá bị úng, rữa, mau già,không xanh tươi ?

Mình không phải Codai nhưng cũng ráng cho ý kiến. Đầu tiên, mình nghĩ về thiếu ánh sáng
    Bạn đăng vài tấm hình đi

Last edited: 28/1/08
  3. tonytran

tonytran Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Trời ơi. Pác đọc sao thế. 1500cm. Kích cỡ thế này nhá : 1,5m x 0.7m x 0.6m ( dài, rộng, cao ) các cây đều bị thế. Rữa và úng lá từng đốm rồi lan rộng cả lá. Cây vẫn phát triển, nhưng lá không xanh tươi. thân cay và lá giòn dễ gãy. Cần tư vấn gấp lắm, để hồ đẹp đón Tết pác ơi. kekeke. thanks

4. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    1500mm=150cm=1,5m.Bạn ghi 1500cm nên bạn kia đùa bạn vui thôi :laughing:. 70cm chắc là chiều cao rồi chứ không thể là chiều rộng.[-(
    Nước bạn có thay hay không? và nước jì? nước máy hay nước giếng.Nếu nước máy thì phải bỏ chất khử Clo trong nước chưa.? Còn nước giếng, phải lọc trước, và cho thuốc tăng độ Ph vào cho lên đến 6.8 đến 7.0 ph là được. Tuy nhiên mình khuyến cáo không nên xài nước giếng.Thời gian chiếu sáng là được. Nhưng xài bao nhiêu bóng, bạn chưa nói rõ.

5. tonytran

tonytran Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chúa ơi ! các pác đọc thế nào thế.
    Hồ : dài : 1,5 mét. Rộng : 70 cm. Cao : 60cm. xài 3 bóng Jepo 1,2 mét. CO2 : 3 giọt/s . xài nước máy, có khử CLO. Nước có thay vài lần ( Khi có dấu hiệu rêu hại ) trước đây 1 tuần và vẫn trong. Triệu chứng lá úng , rữa từng đốm rồi lan rộng ---> rời cành, già rất nhanh, thân cây giòn dễ gãy, cây k xanh tươi . triệu chứng này k phải mới xảy ra, mà từ khi làm hồ. Nên các pác đừng đổ thừa tại thay nước. kekeke. Muốn hỏi các pác coi triệu chứng lá cây như thế thì có phải nước thiếu chất hay không, thiếu chất gì và hướng giải quyết. Mình cũng tham khảo 4r rồi, nhưng về Hóa học thì sory ---> mù. hohoho. nên chỉ cần làm cái gì cụ thể để cho lá cây xanh tươi là em thanks. thanks các páccá

6. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    bạn hãy thử thay nước đều đặn tuần 2 lần, mỗi lần 30%. sau một tháng thì ít nhất 1 lần/tuần.bổ xung vi sinh bằng cách cấp nước lấy ở những hồ đã ổn định hoặc bông lọc lấy từ những hồ có hệ sinh thái ổn định, nước trong cây khỏe. và kiểm tra lại hệ thống lọc. nếu nền của bạn là nền mới thì hiện tượng này là hiện tượng thường gặp khi mới settup. nền nhả mạnh, không hay nước hoặc thay nước không đều đặn -> cây sốc dinh dưỡng-> vàng, đốm, rụng, rữa lá. hệ thống vi sinh kém phát triển khiến hiện tượng này càng trầm trọng.

7. tonytran

tonytran Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đã thử như cách bạn nói. Nhưng vẫn không tiến triễn gì. Hồ mình đã setup 3 tháng. Khi cảm thấy nước trong . Mình ít thay nuớc, mà chỉ châm them nước khi tụt mức. theo mình nghĩ thì nếu nước ổn định, k cần thay, có đúng không, hay phải thay thường xuyên 1-2 tuần 30% ? các pác cho ý kiến. trươ2ng hợp của mình như đã nêu, thì còn lý do gì khác k? các cao thủ cho học hỏi với. thanks

8. borung

borung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình tin là không ai dám khuyên bạn không thay nước trong 1 thời gian dài. Đối với hồ đã ổn định thì thay nước 30%/tuần là việc nên làm.

9. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    không đâu , bạn nên thay nước 1 lần mỗi tuần, mỗi lần thay 1/4 hồ, vì đôi khi cá cây thối rữa sẽ làm cây khác ảnh hưởng đó... , bạn thử ra chỗ bác codai hỏi mua phân nước xem sao... 3 chai , mỗi chai 10k . mình cũng mới mua nè.. chúc bạn vui