Nhờ giúp đỡ dùm cá em gấp - Cá tuyệt thực.

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi Discuslam, 2/2/07.

1. Discuslam

Discuslam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Em vừa tậu về 1 em thanh long.Đem về lúc chiều 31/1 tây nhưng hôm qua nay nó không chụi ăn gì hết mặc dù nó bơi rất khỏe và rất dạn.Không biết nó tuyệt thực đến bao giờ nữa em lo quá.Các anh chỉ giúp sao cho nó ăn dùm em.Cứ như vậy nhìn thấy đau lòng luôn.

2. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Chưa sao đâu bạn. Cá mới về nhịn ăn 3-4 ngày hay cả tuần là chuyện bình thường mà.
    Mà bạn cho ăn thức ăn gì vậy? Thử thay đổi thức ăn xem sao. Cá Rồng có thể ăn đủ thứ: tép mồi, cá mồi, gián hôi, dế, giun đất... thử mỗi loại 1 con xem nó thích ăn loại nào!

Last edited: 2/2/07
  3. Discuslam

Thích đã nhận:
    17
    Em cho nó ăn cá mồi với tép nhưng nó không ăn để hôm nay em tìm sâu quy và dán cho nó ăn thử xem thế nào.

4. conlele

Thích đã nhận:
    84
    Cũng đừng nên chiều chuộng nó quá, nó sinh hư đó. Mấy ngày đầu về nhà mới cũng phải thiết quân luật ngay: không ăn thì cho nhịn tiếp. Lâu lâu thả vào 1 con cá hay tép mồi thôi, hổng ăn thì vớt ra ngay, đừng để trong hồ mà con cá nó lờn mặt.

Sau 4 ngày mà nó vẫn không ăn thì mới tính tới chuyện: giun, gián, thằn lằn, sâu quy... chớ nếu từ đầu mà cho ăn mấy thứ này rồi vài bữa nữa chạy theo nó có mà chết!!!

5. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Ấy, bạn conlele mà cho ăn giun, gián, thằn lằn, sâu quy sau 4 ngày cá nhịn ăn, thì coi như bắt đầu lại từ đầu . Cá rồng ma mảnh lắm, nếu nó dã nhịn ăn được 4 ngày hay hơn thế nữa, mà cho toàn thứ chúng thích, thì hỏng hết :laughing: . Lúc cá mới về, đây là thời gian tốt nhất để tập cho cá ăn những gì bạn muốn . Cá rồng rất ghét ăn tôm/tép đông lạnh, nhưng loại thức ăn này rất tốt cho cá rồng, đầy đủ protein, vì thế cứ cho nó ăn tôm/tép mà thôi . Cho nó nhịn một tuần, đừng cưng nó mà khổ . Sau một tuần, nếu chưa ăn, thì cho nhịn tiếp, và tuyệt đối chỉ cho loại thức ăn bạn muốn chúng ăn thường xuyên sau này .

Thức ăn phải cho ăn hằng ngày, sau 5 phút không ăn, vớt ra, ngày hôm sao, đúng khoảng giờ đó, lại cho ăn tiếp tục như thế , cho đến bao giờ cá chịu ăn thì thôi . Xinh lưu ý là chỉ 1 loại thức ăn mà thôi. Tâm lý chung là cá mới về , cứ thích xem cá ăn, nhưng bạn sẻ có rất nhiều cơ hội để xem sau vài ngày bỏ đói nó .

6. conlele

Thích đã nhận:
    84
    Cảm ơn bác moneyless,
    Conlele chỉ lấy kinh nghiệm nuôi con Kim Long Úc ra mà nói mà thôi. Con KLU của conlele sau 3 ngày đầu nhịn đói thì chịu ăn tép đông lạnh rồi, nên thêm 1 ngày nữa cho nó có khí thế =P~ =P~ .

Nói thật: La Hán với Cá Rồng nhà mình chỉ toàn ăn tép đông lạnh là chính dặm thêm ít thức ăn bột. Một tuần được đi Restaurant 1 lần (mình rảnh thì mua cá mồi, tép mồi còn sống, hay bắt gián hôi trong bếp cho ăn).

Rất thống nhất với bác Moneyless về "cách điều trị" bệnh đỏng đảnh của tụi này. Tụi này mà không mạnh tay thì quả là không xong. Nhưng mà bạn Discuslam lưu ý nhé: để cá vẫn khỏe khi nhịn đói 3-4 ngày hay 1 tuần, thì chất lượng nước phải tốt đấy nhé: môi trường nước không tốt mà cá nhịn đói thì dễ đi luôn con cá đó. Bạn nhớ kiểm tra lại chất lượng nước nhé, đặc biệt nếu hồ của bạn CÁI GÌ CŨNG MỚI (hồ mới, hệ thống lọc mới, nước mới 100%), thì mời bạn xem thêm các bài viết của bác Moneyless về Chất Lượng Nước nhé (dùng chức năng Tìm Kiếm của Diễn đàn đấy!)

7. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Ehehehe, thế là bạn conlele đã biết rồi đấy và nói rất chính xác :applause: :p . Cá rồng phải biết ai là boss, bọn mình chơi cá, mà đôi lúc trở thành làm mọi cho cá, thì chẳng chóng thì chày sẻ đâm lười và chán .

8. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Arowana là vậy đó bạn. Bất kể tình huống nào: cá non mới bắt về, cá trưởng thành chuyển bể... chúng đều đỏng đảnh bỏ ăn mất khoảng gần tuần đầu. Vậy nên bạn chẳng có gì phải lo lắng cả. Nguyên nhân chính là chúng chưa thích nghi ngay được với môi trường trong bể mới (dù bạn đã chuẩn bị rất kỹ). Nếu như, bạn càng lo, tối ngày thả các loại thức ăn rồi lại vớt ra thì càng tạo thêm sự lo lắng cho con cá ---> chúng lại bỏ ăn lâu hơn. Thậm chí ngay cả khi chúng bắt đầu chịu ăn, bạn thả tôm vào chúng còn nhằn nhằn chán rồi mới chịu nuốt, bụi mù (bình thường, chúng tợp phát xong). Tốt nhất là kệ, đừng đụng chạm gì vào trong bể. Nó sẽ ăn trở lại và lúc này cẩn thận, bạn cưng quá là nó thành cá đĩa đấy..:laughing:

9. Discuslam

Thích đã nhận:
    17
    Cám ơn các anh nhiều.Chắc tại tâm lý mới mua con cá có giá trị chút nên hơi lo.Em hồ cũ nước cũ nên cũng không sợ vấn để nước mới lắm.Em sẽ làm theo lo82i chỉ dẫn hôm nào mạnh khỏe ăn uống bình thường em pót hình lên các anh nhận xét cá em dùm.Em mua con Thanh Long 700K ngoài tiệm Ngọc Mai ( LCT )Thanks!Tất cả

10. Discuslam

Thích đã nhận:
    17
    Cá em ăn lại rồi và ăn rất dử.Món chính là tôm.Ngoài ra rất thích ăn nhện và sâu quy.Các anh cho hỏi là cá khoảng bao nhiêu cm thì bắt đầu xuất hiện rõ những hàng vẩy cá em còn nhỏ (12cm) không thấy vẩy rõ gì hêt.