Nhờ giúp đỡ về ánh sáng cho bể lớn

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi Mig29, 30/3/08.

1. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Gần đây có nhận được PM của một bạn, nhờ tư vấn về ánh sáng cho bể có kích thước tương đối lớn. Để phù hợp với điều kiện thực tế (Mig hiện không có mặt ở VN), xin phép đưa ra để cùng các bạn trao đổi. Mong nhận được ý kiến của các bạn.

Hiện tại e đang set bể rộng 2400mm, sâu 700mm, cao (chiều cao của mức nước) 750mm để chơi TS, lên diễn đàn đọc nhiều nhưng chưa thấy bể TS có cùng kích thước thành ra chưa tìm được giải pháp ánh sáng cho bể của mình. A có thể tư vấn giúp nên sử dụng loại đèn j, số lượng bao nhiêu (loại có bán tại Việt Nam) được không? Vì không có nhiều time để chế tạo và thử nghiệm nên rất mong A tư vấn giúp nha.

Cám ơn các bạn.

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Mig đã có dịp thăm cửa hàng TS Vũ, cũng có nhiều bể lớn trang bị bằng đèn huỳnh quang, bạn có thể tham khảo. Hoặc có loại đèn dùng để trồng cây nhưng cũng hay được sử dụng như đèn treo cho bể TS, trông cũng rất đẹp. Ví dụ bể này:

3. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Nếu có điều kiện bạn nên đầu tư 4*70 HM . giá giao động từ 530k-1200k / bộ .
    Tổng thiệt hại 2500k-5000k bao gồm cả giá treo trên tường hoặc từ trần nhà

4. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình nên mua loại gì và mua ở đâu bạn nói rõ giúp mình được không, Mình ở Hà Nội (gà mới nên nhìn bạn viết tắt HM k hiểu là hiệu gì cả). Cảm ơn nhiều

5. Binx

Binx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chắc ý anh HVT là MH = Metal Halide = Đèn cao áp. Mình nghĩ bạn nên kết hợp giữa MH và bóng đèn Tube T5, T8 hay là Compact Flourescent một phần vì dàn đèn Flourescent rẻ tiền hơn một phần khác thì ít tốt điện hơn.
    Thân
    B

6. Binx

Binx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
  7. Thủy Mộc

Thủy Mộc Member

Thích đã nhận:
    74
    Hiện nay tại showroom của Thủy Mộc cũng có 1 hồ kích cỡ tương tự (2m4 x 60 x 70), dùng 3 bóng đèn Metal halide, cây lên cũng rất ổn định. Toàn bộ bóng, chóa, kích, tăng phô đều mua ở VN. Giá khoảng xấp xỉ 1 triệu cho mỗi bộ.
    Hình của hồ:

8. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    ai đã dùng qua đèn cao áp cho mình hỏi bóng đấy tiêu thụ bao nhiêu điện và có nóng không ? nó tiêu thụ điện ác quá thì chắc cũng phải suy nghĩ rồi, mặt khác nếu nóng quá thì khoảng cách từ đèn đến mặt nước là khoảng bao nhiêu để k bị cháy cây ? ai đã dùng qua nói giúp mình với nha! Cảm ơn nhiều
    Tìm tòi mấy ngày nay mà vẫn chưa quyết được giải pháp AS cho bể của mình

9. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    UI mấy ngày nay không thấy ai có ý kiến giúp đỡ mình cả, các cao thủ bể lớn đi vắng hết rồi sao ???/

10. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Bóng Metal Halide tiêu thụ từ 70W trở lên, tất nhiên rất nóng, vì vậy khoảng cách từ đèn xuống đến mặt nước bao nhiêu bạn phải tự thử lấy, nếu gần quá sẽ làm nóng nước nhanh, xa quá ánh sáng chùm ra khỏi bể. Điều kiện khí hậu VN mùa nóng cũng gây trở ngại không ít khi sử dụng loại đèn này.
    Thông thường đèn cao áp có 2 loại, loại bóng tròn rẻ hơn, thường sử dụng khi trồng cây cạn. Và loại bóng dài tuy mắc nhưng ánh sáng phù hợp với cây nước hơn.
    Kinh nghiệm cho những lần sau: dự trù ánh sáng sẽ sử dụng trước khi quyết định kích thước bể. Cũng như dự trù những loại cây sẽ trồng trước khi làm nền.
    Chúc bạn mau có được giàn đèn thích hợp.

11. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chân thành cảm ơn ý kiến của bạn, để mai mình thử tìm mua xem sao vì đã set bể rồi nên đành phải cố thôi vậy còn cho mình xin ý kiến về khúc lũa này

12. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    trời ơi cái hồ của bn khủng bố quá, bạn thật hạnh phúc khi được sở hữu 1 tài sản quý giá thía.... khúc lũa , cái hồ , hệ thống lọc tối tân , giới hoc sinh, sinh viên ko bao giờ mơ được ..chúc bạn có được 1 hồ thủy sinh đẹp khi nào có dịp ra hà nội cho mình ghé xem tác phẩn của bạn nhá

13. taidaubmt

taidaubmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    mình đã thấy hồ có kích thước lớn như dậy rồi hệ thống lọc cũng giống dậy nói chung là tất cả đều giống mình thấy họ vẫn xài bóng bình thường vẫn được mà 8 bóng jebo 1m2 cây vẫn phát triển tốt

14. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Tất nhiên vẫn dùng được có sao đâu. nhưng 8 bóng jebo 1.2m x 40w/bóng = 320w. Trong khi đó dùng metal halide loại 70w x 03 bóng = 210w thì sẽ tiết kiệm được điện năng mà "Tiết kiệm điện là tiết kiệm tiền"
    Hiện nay hồ của Thủy mộc kích thước cũng vậy và cũng đang sử dụng 03 bóng metal halide!

15. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    mình định dùng 2 bóng JEBO loại MH 150W/bóng lắp hai đầu và bổ sung ở giữa 03 bóng 60 nữa về công suất tiêu thụ thì na ná như nhau chỉ lo mỗi cái là bóng có công suất lớn (150W) có nóng k mà mùa hè thì sắp đến rồi, loại MH của bạn dùng (75W) bạn mua ở đâu vậy? ai đã dùng qua loại bóng 150W tư vấn giúp mình với mình định treo đèn cách mặt nước khoảng 30cm k biết có ổn không! tư vấn giúp mình với nha! vì chiều cao của nước khoảng 67cm (đã trừ nền rồi) nên mình cũng thấy hơi lo về hệ thống ánh sáng. Cảm ơn nhiều!

16. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Nếu 03 bóng MH x70W/bóng mà ánh sáng ngon lành thì hay quá nhỉ loại đèn này hình dáng thế nào poss cho mình xem với được không để mình tìm mua nhé! Àh mà bạn lại ở HCM k biết ngoài HNI có bán loại đó k nữa ! Ai biết chỉ giúp mình với nha, cảm ơn nhiều!

17. trungdung

trungdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình hồ này lên dùng 5 bóng atman 1.2m và 5 bóng 0.75m bể mình cũng to như thế này và đang dùng rất ổn nếu muốn đẹp hơn anh lên dùng đèn metal đi đẹp lắm dùng 4 bóng là oke rồi

18. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Chiếu cao hồ của bạn như thế thì theo mình chỉ có dùng MH thôi, bóng đèn neon chỉ dùng được cho hồ cao không quá 55 cm nếu là bạn dùng cây cắt cắm, còn bạn dùng cây ít sáng như rêu, dương xỷ,... thì có thể dùng đèn neon 1,2m được, còn giá 1 cây MH 70w luôn bóng (bóng, tăng phô, kích toàn hàng OSRAM) khoảng 1200k

19. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bạn có thể nói giúp mình nên mua loại j và hình dáng thế nào đc k ? cảm ơn nhiều

20. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Hình như Thủy Mộc treo đèn hơi cao, làm ánh sáng chiếu ra ngoài thành bể hết

Thương thường đèn HQI treo cách mặt nước 30 cm