Nhờ hướng dẫn cách tập luyện chim quốc mồi

Thảo luận trong 'CHIM CUỐC' bắt đầu bởi quocquocquoc, 2/5/15.

1. quocquocquoc

quocquocquoc New Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào tất cả mọi người cùng chung đam mê gác Quốc.
    Em mới biết chơi chút đỉnh cái thú bẩy quốc này. Vừa qua em có mua 1 cặp chim quốc, 1 mái, 1 trống, chim người ta nuôi từ nhỏ lên khoảng 9 tháng tuổi.
    - Con trống ở nhà đã kêu nhiều nhưng khi bỏ vào lụp đua ra rừng thì chưa chịu kêu. Chỉ khi nào nó thấy quốc rừng thì mới kêu ít.
    - Con mái thì ở nhà chưa chịu kêu, thỉnh thoảng có kêu nhưng tiếng nhỏ.
    Em tự mình làm 2 cái lụp (nhờ học lén đó mà) và cho 2 mồi vào lụp. Khi ra rừng cả 2 con đầu im re, không bẩy quốc rừng được. Em có dùng máy mp3 để kiểm tra xem có quốc hay không thôi chứ không dám bẩy bằng loa phát, vì sợ chim mồi nó quen sau này hư luôn.
    - Các cao thủ xin chỉ giúp em trong trường hợp này với. cảm ơn!:confused:

anhkienca thích bài này.
  2. quocquocquoc

quocquocquoc New Member

Thích đã nhận:
    3
    Đâu cả rồi các Quốc thủ. Đọc nhiều sao không ý kiến gì. Buồn quá

3. minh hung.ngo

minh hung.ngo Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Như bác nói thì đôi cuốc của bác chưa căng và chưa có kinh nghiệm ra rừng...bác nên nuôi căng hẳn đi sau đó tập...khi chim đã căng hẳn bác cho vào lụp mang ra vườn ,thay đổi chỗ ..khi nào thấy chim tự kêu thì xách đi mồi...đánh loa cũng dc nhưng lâu ngày con chim sẽ lệ thuộc vào loa...sẽ ko cảm nhận dc cái hay của thú chơi mồi bác ạ

4. phnamsfcc

phnamsfcc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Cặp quốc mồi của bạn chưa chơi được đâu, bạn nên tập cho nó kêu nhiều, khi bạn búng tay hoặc ho vài tiếng thì nó rộ lên rần rần thì được, bạn bỏ vào lụp 2-3 ngày trước khi đi bẫy cho nó quen lụp, rồi đi bằng xe honda cho nó quen hơi xe, thậm chí xe chạy gặp ổ gà bị sốc lên xuống khi đặt xuống đất mà nó vẫn kêu thì mới ok. Trường hợp của bạn khi đem ra rừng mà nó im re là chuyện bình thường. Vì giai đoạn này bạn hiểu là đi sổ chứ không phải đi bẫy (sổ là giống như gà trống mang đi đá thử để biết). Tuy nhiên việc này cũng không nên đam mê quá mà mang ra rừng sớm. phải từ từ bạn ạ. Ráng chịu đựng thêm tí nữa, tập sao cho con mồi bạn cầm mà ho 1 tiếng là nó kêu mới được, người ta gọi là "mồi phải kêu trên tay". Khi con mồi dạn dĩ thì vào trận mới mong bắt được con bổi, thường thì con quốc khi nó bắt được con bổi đầu tiên thì tình trạnh của nó sẽ thay đổi, nó dạn dĩ hơn, kêu dữ hơn, sung mãn hơn. Nếu là một con mồi tốt, có duyên bắt bổi thì bạn sẽ gặt hái nhiều thành công. mỗi năm kiếm chừng 100 con bổi là chuyện rất bình thường. Bạn nên tập cho nó kêu bằng cách mở máy phát cho nó nghe bất cứ khi nào bạn rãnh rỗi. tốt nhất là lúc sáng hoặc chiều tối. Bạn cũng không cần phải sợ nó quen tiếng máy phát đâu. Đa số mọi người đều sử dụng máy để đánh chứ ít có cặp quốc nào kêu từ sáng tới chiều cả.

Chúc bạn thành công với bộ mồi ưng ý.

5. quocquocquoc

quocquocquoc New Member

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn bạnn phnamsfcc đã chia sẽ thông tin nhé.
    Con mồi trống của mình ở nhà kêu dữ lắm. Chỉ cần mình đi đâu về mà nó nghe tiếng mình thì nó đã kêu um sùm rồi. Còn bùng tay trước mắt nó thì nó vừa kêu, vừa cắn ngón tay mình luôn. Vậy mà khi bỏ vào lụp mang ra rừng thì nó ít kêu. Chỉ khi nào nó thầy quốc rừng lại gần thì nó mới kêu thôi. Tình hình này bắt bổi chậm lắm. Khi bẩy phải có mp3 hỗ trợ nữa. Buồn quá.
    Không biết đến khi nào em nó mới kêu nhiều nữa.

BAONHJ. and motngaybinhyen like this.
  6. phnamsfcc

Thích đã nhận:
    79
    Nếu vậy trước khi đi bẫy thì bạn neo nó vào lụp 2 ngày, khi đi xe honda thì nên để nó ở baga phía trước và lụp phải đứng chứ không cho nghiêng. bạn có thể show hình hoặc film con mồi và cái lụp của bạn để mọi người xem và góp ý được không.

Còn việc con mồi của bạn chỉ kêu khi con rừng lại gần là không phải. Vì khi con rừng tiếp cận con mồi thì con mồi không còn kêu nữa mà nó xù lông lên chuẩn bị đá với nhau hoặc con mồi sợ con rừng thì cũng im re luôn chứ không kêu được đâu. Bạn nên ngụy trang cái lụp của bạn thật tốt, điều này rất quan trọng trong việc bắt được nhiều bổi hay không. Nếu bạn xem video clip trong mục "bẫy giò" thì bạn thấy cặp mồi 2 con mái của mình kêu suốt cả ngày, đặt ra rừng cũng vậy, không cần máy phát. Nhưng gần 2 tháng trời đi mà không bắt được con bổi nào. sau đó mình chẻ bộ này ra (đổi 1 trong 2 con này sáp nhập thành cặp mới) thì bắt bổi rất tốt. Thậm chí có 1 kèo 2 con mồi bắt 1 cặp trống, mái cùng 1 lúc. Đôi khi con mồi kêu nhiều cũng chưa hẳn là con mồi sát bổi, mà những con ít kêu lại là những con bắt bổi nhiều.

Chúc bạn gặt hai nhiều bổi rừng nhé.

7. HaGiangConGai

HaGiangConGai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    Bạn cho mình hỏi một chút nhé: mình mới mua một con quốc mái nhưng khi đi đánh em nó hay chòi ra cửa lồng bẫy, dẫn đến lụp hay bị sập xuống. chữa cách nào để em nó ko như vậy nữa.cám ơn bạn trước nhé. em quốc này đã 2 năm theo lời chủ cũ nói và đã thuần rồi.

BAONHJ. thích bài này.
  8. phnamsfcc

Thích đã nhận:
    79
    Chào bạn !

1. Nếu con quốc mồi của bạn đã thuần thì do con quốc của bạn cũng háo đá, khi thấy con rừng tiếp cận là nó chồm lên, đeo ở cửa lồng muốn giáp lá cà với con rừng. Nhưng chưa kịp dụ con rừng vào nhà thì cửa đã đóng. Việc này bạn nên xem lại cái chốt cài có đủ dài hay không, nếu chốt ngắn quá khi con quốc "trở mình" thì bẫy cũng sập nghe lục lạc reng đúng có 1 lần.
    2. Trường hợp con mồi còn nhút nhát, sợ con rừng thì nó cũng chồm lên hoặc tháo chạy (gọi là trổ lồng hoặc đơm lồng). nó cứ giật hoài thì bẫy cũng có thể sập nhưng hiếm khi xảy ra. trường hợp chính cũng vẫn là cái chốt cài đó thôi.

Bạn nên kiểm tra độ nhạy của lụp, bằng cách vươn lụp lên và thảy gói thuốc lá vào xem lụp có đập mạnh hay không. Nếu chốt ngắn quá thì khi bạn di chuyển lụp thường xuyên bị bung, ngoài ra bạn cũng nên vô nhớt lò so nếu thấy nó đập không nhanh, do bị sét. khi đi về thì xả lò xo chứ không vươn lên giống tư thế đang bẫy, lâu ngày lò xo sẽ liệt và yếu.

BAONHJ. and HaGiangConGai like this.
  9. HaGiangConGai

Thích đã nhận:
    132
    cám ơn bạn nhé! mình sẽ kiểm tra các trường hợp của bạn mách. con quốc của mình là quốc cái 2 năm tuổi, có thể sờ và vuốt ve em nó được, mỗi tội mỗi khi đi đánh lại pải bắt em nó từ lồng to sang lụp có thể như vậy làm em nó sợ dẫn đến như cách bạn chỉ bảo.

BAONHJ. thích bài này.
  10. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    chú thớt có thể chia sẻ cho mình biết cách phân biệt chim cuốc đực và cuốc cái không? thanks

11. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    anh tửu ơi(hagiangcongai). tại sao anh không đầu tư quả lồng có 2 cửa một cửa để luồn tay vào (nếu chim quá thuần không chịu ra) và một cửa để chim lùa chim ra. hạn chế bắt bằng tay tránh hỏng lông lá và đau chim.
    chú thớt có thể chia sẻ cho mình biết cách phân biệt chim cuốc đực và cuốc cái không? thanks
    anh babaqn ơi nếu anh chọn cuốc non thì cứ con nào chân nhỏ người nhỏ dáng thấp thì tỷ lệ mái rất cao anh ạ.

12. HaGiangConGai

Thích đã nhận:
    132
    mechimmc;1559283]anh tửu ơi(hagiangcongai). tại sao anh không đầu tư quả lồng có 2 cửa một cửa để luồn tay vào (nếu chim quá thuần không chịu ra) và một cửa để chim lùa chim ra. hạn chế bắt bằng tay tránh hỏng lông lá và đau chim.
    anh babaqn ơi nếu anh chọn cuốc non thì cứ con nào chân nhỏ người nhỏ dáng thấp thì tỷ lệ mái rất cao anh ạ.[/QUOTE]

ap phây anh vào thỉnh thoảng Buôn nhé em. KHONGTHIXUANKHONG