nhờ mọi người chỉ giúp cách nuôi đa đa

Thảo luận trong 'CHIM ĐA ĐA (Francolinus pintadeanus)' bắt đầu bởi bachua, 23/8/11.

1. bachua

bachua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    Em mới nhờ người quen tìm mua được 1 chú đa đa, người ta bảo cũng nuôi được 1 thời gian rồi nhưng vẫn nhát quá, nó nhảy kinh lắm, mà em lại không có kinh nghiệm gì về nuôi loại này như thế nào, em muốn nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em cách nuôi, thuần, chăm sóc nó với (lồng nuôi, thức ăn...). Hiện em đang cho nó ăn lúa. Mà em thấy bảo loại này có rất nhiều mạt(bọ) nên dùng cây mấn tới (mần tưới) để vào trong lồng thì sẽ hết, em ở Tp nên kô có loại cây này, các bác có biết cách nào khác để trị bọ(mạt) cho đa đa thì chỉ cho em luôn với. Thanks các bác rất nhiều.

anxuanloc thích bài này.
  2. bachua

bachua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    bác nào trong diễn đàn có kinh nghiệm thì giúp em với.

3. covac

covac Active Member

Thích đã nhận:
    18
    mình cũng mới nuôi thôi, nhưng tôi thấy nuôi ĐĐ cần phải loại lồng thổ hơi chật một chút, đáy lồng phải có cát cho ĐĐ tắm, nên để lồng ở 1 vị trí tránh di chuyển nhiều đối với chim mới vì loại này rất lâu thuần, cho ăn thóc là chính, thêm lạc, vừng, thạch thùng, dế, cào cào. Nói chung loại này rất rễ nuôi chịu khó để ý chăm chút khoản 1 năm sẽ gáy.

bachua and anxuanloc like this.
  4. phongvi

phongvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    322
    bạn nên mua đúng loại lồng nhốt , cho ăn gạo lật , loại gạo mà sát 1 lân , vẫn còn lớp màu trắng ý , với lại càm ba vì trộn trứng
    như thế chim nhanh gáy

---------- Post added at 10:56 PM ---------- Previous post was at 10:53 PM ----------

còn đây là 2 loại lồng
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=75438

---------- Post added at 10:58 PM ---------- Previous post was at 10:56 PM ----------

http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=92455&page=2

bachua and vanthaohotel like this.
  5. bachua

bachua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    Ở chỗ em kô có ai nuôi đa đa nên cũng không có lồng dành cho bọn này, em toàn dùng lồng của bọn khác nhốt đa đa. các bác có cách nào trị rận, mạt hiệu quả thì chỉ cho em với. Thank!

6. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    em thấy cứ phun thuốc diệt côn trùng lên người nó là mai hết ngay ko biết có độc hại gì ko :D

bachua thích bài này.