Nhờ mọi người giúp mình

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ha_hong_quyen, 14/9/07.

1. ha_hong_quyen

ha_hong_quyen Member

Thích đã nhận:
    0
    :confused: Các bác giúp mình với. Mình mới ring về 1 em la hán nhưng mình ko biết chính xác em ấy thuộc loại gì (bữa nào mình sẽ post ảnh lên nhờ mọi người xem hộ), chủ tiệm nói là cá Malaysia. Em đã to cỡ bàn tay mình rồi (hix, tay nhỏ thôi nha, cỡ hơn 15cm) nhưng đầu gù của em ấy mới lên có xíu. Các bạn cho mình hỏi:
    1) con cá to cỡ chừng đấy thì tuổi của nó là mấy tháng tuổi rồi? Và có hy vọng sẽ có đầu gù đẹp ko?
    2) Sao mình cho nó ăn thức ăn tổng hợp dành cho LH mà nó ko thèm ăn, cứ ngậm rồi lại nhả ra. Phải làm sao đây?:-S
    3) Vây của nó bị cụt, chủ tiệm nói do vận chuyển hay gì gì đó nên nó bị cụt mất vây(chuyển từ TP.HCM về mà), mang về nuôi nó sẽ mọc dài trở lại. Có hy vọng không vậy?
    Mình ở tỉnh lẻ nên không có nhiều lựa chọn, chạy vô tiệm chỉ có khoảng 4-5 con LH thôi, mà toàn con lớn. Mới bắt đầu nuôi nên không có kinh nghiệm, nhờ các bạn giúp đỡ. Cảm ơn các bạn nhiều.

2. ray8910

ray8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1) nếu cá to bằng bàn tay thường thì khoảng trên 6 tháng tuổi, phải có gen u đầu, mình cho ăn thức ăn để kích đầu, nếu ko thì chịu
    2) nếu có hiện tượng ngậm rồi nhã, là cá ko thích ăn loại thức ăn đó, nếu muốn cá ăn loại đó, bác nên để cá đói thật đó, nhịn 2 - 3 ngày cũng được, sau đó cho ăn từng viên một, lúc đầu ăn 1 - 2 viên làm quen, qua ngày hôm sau thì cho ăn 2 - 3 viên, đến khi nào cá ko phun nữa thì ok, còn nếu cứ tiếp tục phun, nên đổi loại khác nhé.
    3) việc cá bị mất 1 phần nào thì cá sẽ dễ dàng mọc lại thôi, bác đừng sợ

chúc bác có cá đẹp

3. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn, cá lớn như bạn tả mà đầu mới u thôi thì khó lên đầu (nếu mình không muốn nói là hết lên đầu), có lên chăng cũng không đáng kể lắm.... nhưng bạn tập nuôi thì trước hết là lấy k.nghiệm là chính mà!
    còn vây cá bị đứt thì thì nó sẽ mọc lại, trừ khi bị đứt sát phần thân thì khó ra....

4. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá lớn như vậy rồi khó lên đầu nửa lắm .sao bạn ko mua cá nhỏ nuôi lun ,thích lắm ,nhìn cá lớn từng ngày cũng hay lắm

5. hoangbm_hn

hoangbm_hn Banned

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng đồng ý kiến cả anh.Con đầu tiên em nuôi là Rồng Đỏ chăm nó từ cá bột giờ 6 tháng tuổi rồi mà đầu yếu xìu.Bao nhiêu người cứ bảo tống nó đi nhưng em lại thấy thương nó à.Đành cứ để đó chờ hi vọng.Dù biết hi vọng là rất mong manh.

6. ha_hong_quyen

ha_hong_quyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn mọi người nhiều. Lúc mới bắt về chắc nó sợ nên cứ nằm nép một chỗ, người nổi sọc đen, hôm nay thấy tung tăng hơn một chút rồi. Mình thả cá mồi vô cho nó thì thả vài con một hay thả cả đàn được vậy các bạn?
    Mình ở tỉnh lẻ, kiếm đc chú cá đẹp là khó lắm, ở đây ko có cá bột. Chứ thật ra mình cũng muốn nuôi cá bột, nghĩ rằng cảm giác lúc chăm sóc và chờ nó lớn thì sẽ hồi hộp và thú vị hơn nhiều.

7. ray8910

ray8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi cá bột thú vị lắm, nhưng cũng phiêu lưu mạo hiểm àh

thả cá mồi, thả từng con đi, cho nó dí đến khi nào xong thì bỏ tiếp, như vậy nó xung lắm đó

8. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    uhm, cỡ bàn tay mà đầu chút xíu là ko khả wan rồi bạn ơi, chắc đầu xương rồi , bạn mua nhiu vậy, coi chừng bị lừa đó

9. ha_hong_quyen

ha_hong_quyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mua 1 triệu đó :D. Chắc chắn là ko khả quan rồi. Bữa nay chạy qua nhà anh bạn bán cá thấy con la hán của anh ấy to hơn em ở nhà chút chút mà đầu u to đùng rồi. Nhưng em ở nhà mình được cái châu cũng được, đang lên màu đỏ sẫm lắm.