Nhờ mọi người giúp về lồng bẫy và cách bẫy than

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi huyhuy_ktm, 2/10/08.

1. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Em chưa có kinh nghiệm gì về bẫy chim cả(chỉ thỉnh thoảng đặt bẫy khuyên).gần đây em mới phát hiện vài ba con chòe than ,theo quan sát của em chắc là nở từ đầu mùa ,bây giờ chim đã đang đổ lông rồi ,có lẽ khá dạn vì em toàn thấy nó nhẩy trên bờ tường cách người ko xa,kêu chòe rồi hít suốt ngày>em muốn hỏi mọi người chòe tầm này thì bẫy kiểu gì ạ,về lồng bẫy ,con mồi ,cũng như thời gian và cách thức.Rất mong dc hướng dẫn 1 cách cụ thể vì em vẫn chưa biết chút gì,Em cám ơn rất nhiều!!!!!!!!!

2. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Bác nghiên cứu thêm trên diễn đàn này có bài đã đề cập về lồng bẫy chòe rồi đó. Nhưng để bẫy những em ở độ tuổi này thì bạn cần có những điều kiện sau : Lồng bẫy thì phải có là điều đương nhiên - dùng lồng bẫy họa mi ( lên Hoàng hoa thám, chợ mơ mới nay chuyển về Kim ngưu..) bày bán rất nhiều, nếu cầu kỳ cần lồng đẹp tốt thì đặt người ta làm. Trong lồng bẫy để cóng nước và cóng thức ăn có màu tối, vì khi nhìn thấy những màu sắc lạ là chim ngoài rất cảnh giác; Chim mồi thì ta dùng con nuôi từ vụ trước - 1 năm lồng, mau miệng. Thời gian để bẫy loài chim này tốt nhất từ 6 giờ - 8 giờ sáng đây là thời gian chúng đi kiếm thức ăn và ca hát để khẳng định vùng lãnh thổ riêng và từ 4 - 6 giờ chiều, khi về lãnh thổ để nghỉ ngơi chuẩn bị cho ngày mới, vì vậy khi có tiếng chú chim lạ là chúng sẽ đáp trả ngay ( Cái này bạn phải đi bẫy mới thấy được ). Cánh thức bẫy thì tùy từng địa điểm mà bạn chọn vị trí đặt lông. Trên đây là chút kinh nghiệm nhỏ từ thực tế của tôi. Nếu các bạn thấy chỗ nào chưa hợp lý thì bổ sung thêm để anh em trên diễn đàn học hỏi thêm. Thân!

3. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    mình cũng chưa đi bẫy lần nào nhưng có đọc sách của việt chương thì nói chòe loại này là thuộc dạng chuyền rồi,vì đã đang đổ lông và đã rời tổ nên dùng mái bẫy sẽ có hiệu quả

4. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Mình cũng chuyên bẫy chòe chuyền, thậm chí em nào già mà hót hay thì cũng bắt, để bẫy những con như bạn nói đang trổ lông chưa hết thì bạn nên dùng lồng bẩy ,( theo cách mình dùng) lồng bẫy chào mào, để bắt nó bạn nên có 2 lồng bẫy một lồng bẩy là chim mồi già cở 1 năm trở lên , và một lồng bẫy là chim non trong mùa này cũng có tuổi tương đương như chim non ngoài vậy ko nhất thiết phải giống y tuổi chim ngoài, thì bạn mới có khả năng bắt được chim tơ ko thì sẽ rất khó bắt đó, khi đánh bẫy bạn nên treo chim già trên cao hơn, còn lồng chim non để dưới thấp, theo kinh nghiệm của mình chim cở này vẩn chưa hoàn toàn lẻ mẹ vẩn được mẹ kiểm soát khi cần, nếu bạn ko có chim non theo kèm thì chim tơ ở ngoài sẻ ko giám đá với chim già mồi của bạn nên ko vào, nếu bạn chỉ có mổi chim non làm mồi thì chim non sẽ ko hót trong lãnh thổ của chim ngoài, nên sẻ ko bay về kè lồng, nếu có bay về thì chim non sẻ ko vô lồng bẩy khi có sự kiểm soát của chim bố mẹ, sẻ đá chim con ngay khi chim non có ý định lại gần chim lạ, do đó chim non sẻ bị chim bố mẹ đánh đuổi bay mất và kết quả bạn ko bắt được, khi bạn dùng 2 con thì chim mẹ sẻ lo đấu với con chim mồi già của bạn , trong khi đó lồng chim non để nơi khác chim non sẻ tò mò vào, mà chim bố mẹ ko hay biết
    Lưu ý là chim mồi bạn phải tương đối sung, có lửa thì nó mới hót ko nó sẻ ko giám hót đâu, một con chim có lửa sung sẻ hót ngay khi bạn đến một nơi có chòe bổi ở ngoài, mà ko cần nó phải nghe, hoặc nhìn thấy chim ngoài, đó là cảm giác đặc biệt, mà bạn thường xuyên đi đánh chim than bạn mới biết, khi đến một vườn ko có chim ngoài thì khi treo lên một lát nó mới hót, nhưng vườn có chim thì chưa cần treo nó đã hót mặc dù nó đã được trùm kín, ko nghe hoặc thấy bất cứ tiếng chim nào đó là bản năng rất lạ của chòe than,
    chim tơ bẩy về bạn cũng phải nuôi cách thức như chim bổi già vậy nó mới sống, tuy có dể hơn

Last edited: 2/10/08
    Thu HY thích bài này.
  5. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    hic mùa này em dùng con chòe mái con bẫy được 14 con chèo than lứa 2 con chim mái già , mang về nuôi sống được 6 con , trong đó có 4 con trống . nuôi bọn chòe lứa này mệt quá , chúng cứ đâm như tên lửa í .

6. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Hoan hô bạn thu được nhiều chiến lợi phẩm quá. nhưng bẫy 14 em mà nuôi sống được có 6 thôi thì bạn nên xem lại cách thuần hóa chim trong 4r có nói rồi đó. Thực ra nuôi chòe lứa hay chòe già đều giống nhau cả thôi, mới bẫy về em nào chẳng nhát, nhảy nhót tùm lum, sứt đầu tóe máu là chuyện thường, còn việc mấy em cứ đâm như tên lửa là có thể do mở áo lồng sớm quá trong khi đó mấy em này vẫn chưa vào cám đều, chưa quen với cảnh tù tùng lại còn hay bị supe soi nữa
    Theo kinh nghiệm thực tế của tôi thì khi bẫy được chim bổi mang thả luôn vào lồng tắm đã chuẩn bị xẵn nước và thức ăn có trộn sâu hoặc châu chấu, bắc cầu đậu kiểu bậc thang để sau này khi chuyển ra lồng cao chim không bị ngoái, vải xẫm mầu phủ kín treo lồng lên một góc nhà, cách ngày kiểm tra lồng chim 1 lần nhưng phải bổ sung mồi tươi trộn lẫn cám, cho ăn vừa đủ. Sau khoảng 15 ngày chim sống khỏe, lúc này thì mới dần dần hé bớt áo lồng để chim quan sát cảnh quan bên ngoài cho quen dần.

7. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Bạn ơi !nếu có thời gian thì chỉ mình tỉ mỉ cách bạn bẫy dc ko,hiện giờ mình cũng đang có 1 chú mái non,nếu có thể bạn post hình cái lồng bẫy và cách thức sd cho mình với ,rất mong nhận dc sự giúp đỡ của bạn,chúc những chú bạn bẫy dc sẽ khỏe mạnh,hót hay!