Nhờ mọi người nhận xét giúp

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi xacotara, 21/2/12.

1. xacotara

xacotara Member

Thích đã nhận:
    24
    Được người hàng xóm cho cặp gà tre từ lúc còn nhỏ, nuôi tới bây giờ con gà trống bắt đầu trổ mã cũng đẹp đẹp. Do không hiểu biết nhiều về gà tre, em up mấy tấm hình lên, nhờ các bác nhận xét giúp
    - Gà em là gà gì
    - Đẹp xấu thế nào
    - Có nên lấy giống để đúc ra đám gà con không.
    Cảm ơn các bác nhận xét.

2. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Con này là gà tre, màu điều, Mồng trà.

Về nhận xét: Nếu nhận xét nó là con gà tre đá thì phải test qua đá mới biết được đá hay hay là đá dở.
    Còn nếu nuôi gà kiểng, nếu em thích thì cứ giữ mà nuôi.
    Nhưng với đuôi ben, ngắn; mã ngắn và dáng gà như thế này thì không nên đổ gà con.
    Việc đổ gà con ra với mục tiêu là gì thì anh không rõ, nếu đổ ra để nuôi tiếp thì ok, còn đổ ra để bán cho người khác thì những người nuôi gà kiểng sẽ không mua con của nó về nuôi.

Khi nuôi gà ai cũng muốn nó sinh sôi nảy nở, nhìn con gà mái chăm chút con gà con rồi nhìn con gà con lớn lên ai cũng thích cả. Nhưng ở thành phố không gian chật hẹp mà gà thì sinh sôi nảy nở mau lắm, nếu cứ cho đẻ cho nở thoải mái thì chả mấy chốc đàn gà nhà em sẽ đông đúc. Khi đó tốn tiền thức ăn, mất công dọn phân cho nó ... khi đó có khi em muốn ném tụi nó ra ngoài đường cũng nên.

Nuôi gà có khi gần giống với nuôi con nhỏ, chả dám đi chơi xa, ngày nào cũng phải tranh thủ cho nó ăn, dọn dẹp cho nó ...
    Vì thế nếu em nuôi một cặp cho vui thì không sao, nhưng để cho nó sinh đẻ tự do thì có khi phải thịt chúng, nhưng những ai nuôi gà thì họ lại rất khó làm thịt con gà do họ nuôi ra.

Vì em mới nuôi mà anh lại nhận xét thế này đôi khi em lại thất vọng, nhưng theo anh thì em chỉ nên nuôi hai con này, có chăng cho ấp nhưng khoảng 4 đến 5 trứng nở một lứa gà con cũng đủ rồi nha.

3. TranMinhSon

TranMinhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    973
    Em này gà điều mồng chà (mồng Vua) chân cao hình như có lai đuôi nhống, nhận xét thật tình mong bạn đừng giận!

4. xacotara

xacotara Member

Thích đã nhận:
    24
    Nghe cũng hơi buồn một tí. Bản thân mình rất thích nó nên cũng không sao. Chắc phải đọc thêm nhiều mới hiểu thế nào là gà đẹp.
    Cảm ơn các bác đã chỉ bảo.

5. thongnguyennhat

thongnguyennhat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    207
    Bạn đừng có buồn, tuy con gà nầy không đạt theo tiêu chuẩn của gà kiểng chính thống (như tiêu chuẩn của gà tre Tân Châu hoặc gà tre kiểng) nhưng đôi khi có những phá cách rất hay và độc đáo, vẻ đẹp thì muôn hình vạn trạng chẳng cái nào giống cái nào, lại còn tùy theo quan niệm về cái đẹp của người thưởng thức nữa; ví dụ: có người thích phụ nữa da trắng, nhưng cũng có người thích phụ nữa gia đen, người thích mập, cũng có người thích ốm...v....v...đó là tùy theo quan niệm và nhận thức của mỗi người.
    Riêng mình nhận thấy chú gà nầy hơi nhóng (cao chân) nhưng bù lại có màu lông tuyệt đẹp !!! mồng vương thì hơi to, nhưng nhìn chú gà rất oai vệ...đuôi thì ben (nhỏng cao) nhưng rất đẹp và cân đối, nói chung là chơi được, quan trọng là bạn cảm nhận về nó như thế nào ? tự mình nhận thấy nó có đẹp hay không ? nếu có thì hãy tiếp tục nuôi và nhân giống (số lượng vừa phải thôi...) bởi vì mình nuôi gà là để có niềm vui....nếu nhìn nó thấy vui mắt thì ok rồi đó bạn, phải có chính kiến riêng của mình, chứ chạy theo phong trào thì ....có nước chết......chín người 10 ý.....biết đâu mà lần...mà tài chính cá nhân cũng không cho phép nữa....
    Vài lời góp ý cùng bạn nhé...

6. hothot

hothot Hội trưởng CLB Gà cảnh ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    2,491
    Gà dù có đẹp hay không.nhưng nhìn bạn chăm sóc và chụp ảnh em nó đẹp thế kia, cũng biết bạn quý nó rồi..thanks bạn

7. chú gà này hơi xí trai đó bạn ơi!đỗ gà con không được đẹp đâu!

8. lehoangtrung

lehoangtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    483
    Miễn là mình thích được rồi bạn. Nhưng theo tiêu chuẩn gà tân châu thì em này không được đạt, thân..

xacotara, gahocmon and hoàng dương like this.
  9. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Khi con gà mái đẻ lứa thứ nhất, cứ để cho nó ấp mấy ngày cho quen, sau đó bỏ trứng lứa thứ nhất cho nó đẻ lại. Khi đẻ lại mà trùng ngày với gà bên nhà mình cũng đẻ thì mình đưa em mấy quả trứng ấp nở gà con chơi. Vì thực tế gà mình đẻ khoảng 10 quả nhưng cho ấp khoảng 5 đến 6 quả sau thôi.

10. trungquang

trungquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    257
    nếu em trai muốn đổi thì liên lạc với anh đổi cho ,cứ mang cặp gà xuống nhà anh đổi cho 3 con nhỏ hơn khoảng 3 tháng ,xám khét dâu râu lông hình đẹp ,khi mang về cứ đưa lên cho mọi người nhận xét nếu xấu thì xuống nhà anh bắt 2 con gà của em về còn 3 con kia anh tặng không để ăn thịt vì gà xấu thì nuôi tốn lúa ,lý do anh đổi là vì đối diện nhà có ông bạn nuôi gà đá nên đổi tặng ổng vì anh ta thường hay cho anh gà để ăn thịt .nếu em thấy hợp lý thì liên lạc với anh .A.BA(52T) 0937933448 .NHÀ BÈ.

xacotara thích bài này.
  11. CHACCADAO

CHACCADAO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,223
    Gà thế nào ae bình luận hết rồi nhung kỹ thuật chụp ảnh của bạn thì quá đẹp

xacotara and danchoisaigon like this.
  12. xacotara

xacotara Member

Thích đã nhận:
    24
    Cảm ơn bác, mình vớt vát lại được câu này. :)

Tuy không phải gà quý, nhưng mình lại rất quý con gà đấy. Hai con trống mái lúc nào cũng ở bên nhau, chăm sóc nhau. Buổi tối, thấy 2 con nằm sát nhau mà thương lắm. Mình thường hay chỉ vào con gà trống để dạy con trai "con thấy không, gà trống còn biết chăm sóc cho gà mái mà con thì lại cứ dành đồ chơi của em mình".