Nhờ mọi người tư vấn cho em về dòng chảy

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi longk, 28/2/10.

1. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    Nhờ mọi người tư vấn cho em về dòng chảy

Tình hình là bể em kích thước 1.2x0.5x0.45, hiện đang dùng cái lọc EF-2 lấy từ bể 70 sang, dòng chảy có vẻ hơi đuối, đi được từ đầu đến cuối bể nhưng không có sức dội lại để tạo vòng nước đi khắp bể, hôm qua lục đống phụ kiện thấy có cái bơm nhỏ At-302 6.5w nên em định lắp thêm vào để cải thiện dòng chảy, nhưng sau khi lắp vào thì thấy có vẻ còn tệ hơn trước khi lắp, hình như 2 dòng nước có sự va chạm nhau khiến cho các bụi bẩn bị giữ lại ở khoảng giữa bể ~X(

Hiện bể em đang bố trí như thế này:

Mọi người thử xem giúp em xem có phương án bố trí nào để cho dòng nước có thể luân chuyển được khắp hồ mà không cần thay lọc có công suất bơm lớn hơn không ạ ?

Thao thức vì bể, sau 1 hồi loay hoay lọ mọ em đã chỉnh lại như thế này ạ:

Còn đây là nguyên mẫu:

Không biết đã phải là phương án tối ưu chưa, có lẽ phải theo dõi vài hôm xem sao :confused:

Last edited: 1/3/10
  2. hidroyohk

hidroyohk Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Bể đẹp quá nhất là thảm có nhìn mê ghê :D .Theo mình nghĩ cách 1 là tốt nhất không nên để cách 2 vì dòng chảy nên theo 1 hướng nhất định chứ mặt nước thì chảy 1 hướng duới lòng chảy 1 hướng thì hơi mất cân bằng . Tiện thể bạn cho mình hỏi bể bạn đầu tư hết nhiêu và mất mấy tháng mới có được thảm cỏ như vậy ?

3. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    cái đó không phải bể của mình bạn ơi, ảnh lấy trên mạng thôi mà :D

4. Kail-Nguyen

Kail-Nguyen Member

Thích đã nhận:
    5
    sao không đổi ống ra dạng bar thành dạng 1 vòi thôi. Như vậy lực đẩy sẽ mạnh hơn rất nhiều.