Nhờ mọi người tư vấn

Thảo luận trong 'CHIM ĐA ĐA (Francolinus pintadeanus)' bắt đầu bởi bachua, 15/3/13.

1. bachua

bachua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    Xin chào mọi người, mình đang nuôi 1 chú đa đa cũng tương đối thuần và đã gáy nhưng chú ta gáy ít, gầy. có lẽ do chắm sóc chưa tốt vì tôi bận đi làm cả ngày không có nhiều thời gian lắm. Tôi muốn nhờ mọi người trên DĐ có kinh nghiệm nuôi đa đa tư vấn cho cách chăm sóc và thúc cho nó sung, cũng như cách giữ lửa cho nó. Thank you mọi người.

Last edited: 15/3/13
  2. Aothuatgia

Aothuatgia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    1 ngày bạn cho ăn 10con dế sáng 5con chiều 5con khoảng 15ngay thấy kết quả.ko cho ăn thêm gì nửa.nhưng nhớ là thức ăn trước giờ vẫn duy trì nha bạn.không là nó chết đó.thân

bachua thích bài này.
  3. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Thật ra để nuôi được 1 chú đa đa gáy nhiều gáy ác cũng ko khó, điều quan trọng là phải có chế độ chăm sóc đầy đủ và thường xuyên là được. Một chú đa đa khỏe mạnh chắc chắn sẽ gáy ác, để có được điều đó người nuôi phải cho chim ăn uống đầy đủ sạch sẽ, có chế độ tắm đất thường xuyên, bổ xung thêm chất dd bằng các loại mồi tươi: sâu, dế.... hoặc bằng một số loại cám tổng hợp ( lưu ý chỉ cho ăn theo chế độ, ko lam dụng sẽ ko tốt cho chim). Chúc bạn có những chú đa đẹp.

bachua thích bài này.
  4. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    Bạn toan và bạn aothuatgia nói rất đúng. Thêm tắm nắng đều rất tốt cho chim.
    Ngoài ra:
    - chim mới thuần , chưa chững chim, tuổi đời lồng chưa cao cũng sẽ ảnh huong về độ gáy
    - chim hết mua, it gay va không gáy
    - tố chất con chim ( cái này theo minh là quan trọng)

Vài điều chia sẻ cùng mọi ng

bachua and ToanTuyenQuang like this.
  5. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Bác chutiensinh nói rất đúng, tố chất của 1 con chim chính là cái quan trọng nhất. Điều này chỉ những người biết chơi và đi bẫy mới biết.

bachua thích bài này.
  6. bachua

bachua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    Thank các bác rất nhiều. Đến thời điểm này thì con đa đa của em gáy rất ít, chắc là đã hết mùa gáy của nó. Em vẫn cho nó ăn chủ yếu là Thóc, có thêm kê hạt to, sâu hoặc dế, thỉnh thoảng cho ăn thêm cám Ba vì. các bác xem có cần cho em nó ăn thêm thức ăn gì nữa không thì chỉ cho em với. Sắp tới đến mùa rét chỗ em không có dế và sâu nữa thì em cho ăn thay thế bằng mồi gì? Nhờ các bác giúp.

7. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Con Đa Đa của bác đền giờ này mà vẫn gáy thì nó cũng thuộc loại VIP rồi, bác cho ăn như vậy thì cũng VIP luôn....heeeeeee, nhưng khẩu phần ăn thì lúc nào cũng phải có lúa và cám hết bác ah, chỗ bác đi đào được ít mối sữa cho ăn nữa thì tuyệt, còn không thì cho ăn mấy cái đuôi thành lành cũng ok.

bachua thích bài này.
  8. bachua

bachua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121

có gì đâu mà VIp hả bác. Mùa nắng mới có sâu và dế để mua, đến mùa rét thì nó ăn chay suốt thôi. em ở đô thị nên chỉ biết trông chờ vào mấy hàng bán chim cảnh để mua mồi cho no thôi. Thank bác đã chia sẻ