Nhờ tư vấn AVI indoor, có giếng trời, lớn, hai mặt kiếng cường lực

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi kendyhai, 14/3/14.

1. kendyhai

kendyhai Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    17
    Mình đang có ý tưởng sẽ làm 1 Avi có kích thước 5 x 3 x 4 (m) bao trọn hồ cá chìm 4m x 2.5m trên tầng 3 (sân thượng tầng 4).

• Cư dân: cá Koi (hoặc cá ăn tạp như cá lóc, cá trê,... vì sợ hồ sẽ rất bẩn vì phân chim), vịt uyên ương, chim le le, chim sâm cầm, chim trích cồ, bồ câu kiểng.
    • Mái Avi: vì hồ cá nằm dưới vị trí giếng trời nên phầm mái mình rào lưới B40 rồi trồng dây leo để tạo thêm ko gian xanh và che bớt nắng.
    • Vách 1: sử dụng vách tường của tầng, sẽ phủ dây leo, gắn các nhành cây kho cho chim đậu, làm 1 số nhà chim xinh xinh gắn vào,...
    • Vách 2: là vách phụ ko cần mỹ quan nên mình dùng lưới B40 và hoa leo.
    • Vách 3 và 4: vì đây là 2 mặt chính để chiêm ngưỡng nên mình định làm bằng kiếng 10li cường lực (đang bâng khuâng không biết chim có bị chấn xương xọ não khi bay bổ vào ko, hình như thảo cầm viên cũng dùng kiếng làm vật liệu cho mặt quan sát chim.)
    • Giữa hồ nước mình làm một hòn đảo được ôm trọn bởi 1 cây xanh lớn vừ là điểm nhấn cho Avi vừa tạo cho chim có chổ bay nhảy.
    • Vì diện tích Avi là 15m2 mà hồ cá thì chỉ có 10m2 nên 5m2 (bao xung quanh 3 mặt của hồ cá) còn lại mình định phủ đất trồng cỏ hoặc lót cỏ nhựa giả để chim có chổ vui chơi sau khi tắm hồ xong.
    Các bạn có kinh nghiệm cho mình xin ít ý kiến để mình set up tốt hơn. Cám ơn trước cho những ý kiến đóng góp.

P/s: Có bạn nào đã thử qua vật liệu kiếng thủy tinh cho Avi chưa vậy ???

Sở thích lơn nhất của mình khi chơi chim là mong muốn chúng đẻ do đó mình đang théc méc là nuôi nhiều loài chim chung 1 Avi như thế này có ảnh hưởng đến khả năng sinh sản của chúng ko ?

zangbi thích bài này.
  2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Riêng về dùng kính để làm vách cho avi thì bạn yên tâm, chim chỉ u đầu 1-2 lần là nó sẽ tự định hướng lại thôi vì mình đang dùng kính 5 li làm vách cho cái avi be bé để nuôi finch đây. (Avi của mình chỉ 1.5m x 0.7m x 1.9m)

chaomaotanphu, zangbi and kendyhai like this.
  3. @duy

@duy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    thường thì chim sinh sản bản năng rất dữ khi sinh, nên bạn lưu ý đến số lượng cá thể trong aviary, chúc bạn có aviary khủng và đẹp

4. songtoanarc

songtoanarc Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn vào đây tham khảo nhé, nó là phim kinh dị ( cuộc gọi lúc nửa đêm ) movie-set-aviary

5. kendyhai

Thích đã nhận:
    17
    Avi rồi cũng đã xong, không đẹp lắm nhưng đã trở thành hiện thực bởi 1 tay kendyhai.

---------- Post added at 02:15 PM ---------- Previous post was at 02:12 PM ----------

Last edited: 1/4/15
  6. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Lại một niềm đam mê mới,mình thấy có bồ câu và cò rồi phải ko bạn?

7. kendyhai

Thích đã nhận:
    17
    Đấy là chim Điên Điển (còn gọi là chim đầu rắn) chứ ko phải cò bạn ơi. Loại chim này bơi lặn và bắt cá cực siêu luôn

Last edited: 21/4/15