Nhờ tư vấn Aviary

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi haiautrinh, 4/7/13.

1. haiautrinh

haiautrinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác xem hình cái ban công rồi đóng góp giùm em ý kiến làm cái Aviary nhé :
    1. Chiều dài khoảng ban công là 5m, ngang là 1.5m (đã trừ hao đường đi).
    2. Làm hết luôn Ban công hay làm 01 phần ?
    3. Ở trên là giàn Tigon, nên làm dưới hay trùm qua giàn Tigon luôn ?
    4. Nền nên để nguyên hay làm gì ?
    5. Hướng dọc theo chiều dài là hướng Chính tây.

Cảm ơn các Bác trước nha.

2. [TNT]

[TNT] Member

Thích đã nhận:
    31
    2. dài 5m thì theo mình nên làm aviray tầm 3m thôi, còn lại 2m dùng để bắt võng nằm ngủ hay để vài cái ghế ngồi ngắm chim cũng đc. thêm cái nữa ngắm chim đc 2 mặt, chứ làm full hết 5m thì chỉ nhìn đc có 1 mặt trước thôi :D
    3. nên làm dưới dàn tigon để dễ kiểm soát chim chóc, Aviary này rộng nên sau này làm xong thì cho thêm vài chậu cây vào bên trong nên ko wan trọng lắm cái phần mảng xanh của tigon này, cứ làm aviary ở phía dưới.
    4. Nền thì theo mình nên để nguyên cho tiện xịt rửa, muốn nhìn tự nhiên thì nên kiếm mấy cái thùng nhựa hay chậu cây gì đó đặt vào là ok, chứ ban công mà bác xây gạch rồi đổ đất vào thì ko nên, sau này chỉnh sửa gì thì khó khăn lắm :D

P/s: đó là ý kiến riêng của mình, còn lại thì tùy vào quy mô bác muốn làm, thời gian và tiền bạc của bác nữa ^^

Last edited: 4/7/13
    haiautrinh thích bài này.
  3. haiautrinh

haiautrinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Ok, Thanks Bác. Em nhất trí với các ý kiến của Bác, để em lên kế hoạch có gì khi nào làm post lên hầu các Bác. Àh, em Sài gòn nhé

4. haylangthang

haylangthang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    háo hức chờ xem thành quả của bạn, bạn nên làm vừa phải thôi, dàn tigon đẹp quá, làm to quá, che hết tigon ko hay ^^

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:22 PM ----------

ah, vì sân thượng nên vách aviary bạn nên làm vách che như aviary này http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=51230 để tránh gió lùa, mưa hắt, mấy em finch này chịu gió to ko nổi đâu

haiautrinh thích bài này.
  5. phuongpn

phuongpn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    749
    Bạn nên xác định nuôi loại chim gì trước rồi tính toán diện tích làm aviary cho phù hợp. Nếu chỉ nuôi 1 vài đôi chim cảnh nhỏ thì 1 phần là được, còn nếu nuôi đà điểu thì cả ban công chắc cũng không đủ :). Nếu chỉ mới chơi theo phong trào thì tránh đầu tư lớn; khi chán không chơi nữa thì cũng không tiếc nhiều. Ngoài ra, chú ý hướng mưa tạt, gió lùa để che chắn cho phù hợp.

haiautrinh and haylangthang like this.
  6. haiautrinh

haiautrinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Lúc trước thì mình chơi chào mào + sâu + xanh tím : chắc mình sẽ tập chung nuôi 03 loại này. Mình tính thử nuôi đẻ. Có thể sẽ thử nuôi yến hót vì mình thích chim hót, ko thích chim cảnh lắm. Mặc dù có vẻ là nuôi trong lồng 01 mình thì chim hót nhiều hơn là trong Aviary hoặc lồng lớn nhốt chung. Mình dự định dùng miếng poly (nhựa trong) che mặt bên hông ngoài lan can hướng mặt trời rọi vào (chiều cao từ nóc chuồng xuống khoảng 1m).

7. gat

gat Guest

Còn theo mình thị bạn nên làm hết diện tích lun , chứ
    1 Ngang 1,5m dài 3m thì nuôi dc mấy cặp ? nhỏ wa bạn bỏ 3 cặp vào tụi nó đánh nhau ko dg chạy lun
    2 Giàn tigon bạn nên cho nó nằm trong Aviary lun , ( Thứ 1 . lở mấy em nó đánh nhau còn có chổ để trốn nủa khỏi phải trồng cây nửa làm chặc ko gian ,
    Thứ 2 . sau này nó ra um tùm mình còn phải chặc bớt đi nửa đằng khác , rụng lá dễ dọn vệ sinh nếu để trên Aviary rất bất tiện lá rụng vướn lại rùi mưa ẩm ướt lâu ngày làm mụt lưới hết )
    3 Nền thì bạn nên để nguyên dễ vệ sinh ( bạn cũng nên xây 1 chổ nhỏ nhỏ đổ cát biển vào cho mí em nó tắm cát nửa ko cần lớn đâu xây 1 hàng gạch dc rùi )
    4 Làm thêm cái hồ non bộ nhỏ nhỏ ở cuối vách đi bạn , buổi trưa nắn nóng mí em nó xuống tắm nhìn đả lém
    5 Cái ban công nhà bạn đẹp lắm phải làm cái aviary cho nó tương xứng chứ .
    Vài lời góp ý chân thật có j ko pải bỏ wa .
    mình cũng có cái Aviary cùi mía đó , bạn có thể tham khảo

8. haiautrinh

haiautrinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đã khởi động lại dự án Aviary, đã làm xong phần khung. Có gì mình up hình lên nhờ mọi người tư vấn thêm với nhé.
    Mình tính nuôi 1 cặp chào mào và yến hót. Nhờ mọi người tư vấn giùm nội thất, càng chi tiết càng tốt nhé.
    Thanks a lot.

9. haiautrinh

haiautrinh Member

Thích đã nhận:
    1