Nhờ tư vấn cho aviary sân thượng

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi Thienngoc, 4/8/13.

1. Thienngoc

Thienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Tình hình là quá mê chim nên quyết định làm 1 vườn chim trên sân thượng. Mình đang dự định như thế này, nhờ mọi người góp ý nhé.
    Diện tích: 4m x 4 m x 3 m chiều cao. Mình sử dụng toàn bộ sân thượng để làm.
    Bao toàn bộ bằng lưới inox mắt nhỏ. Do tránh hướng nắng nên 2 bên vách mình sẽ cho dây leo phủ xanh.
    Có người đề nghị mình làm 1 tiểu cảnh non bộ, hồ nước nhỏ vừa đẹp, vừa nuôi cá, vừa cho chim tắm. Mình đang băn khoăn không biết nên không.
    Trong vườn sẽ bố trí trúc đùi gà, lộc vừng, mai chiếu thủy va các cây bụi nhỏ.
    Để vài cái đôn nhỏ để có thể ngồi ngắm chim trobg vườn luôn.
    Mình dự định nuôi vài cặp bảy màu, 01 cặp trĩ xanh 7 màu, 1 cặp chào mào.
    Mọi người xem và góp ý phương án aviary như vậy được không nhé. Có gì không ổn không. Do đây là aviary đầu tiên mình làm nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm.
    Thanks mọi người nhé.

2. technik

technik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Mấy cái khác thì ko biết thế nào nhưng cái hồ nc nhỏ thì ko nên để trong avi, thời gian dài phân chim sẽ làm bẩn nc......

3. haylangthang

haylangthang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    bạn có kinh nghiệm nuôi 7 màu chưa mà chọn nó để nuôi trong avia????

4. Thienngoc

Thích đã nhận:
    58
    Mình chưa nuôi 7 màu, lúc trước có nuôi yến phụng, bồ câu, nhồng, sẽ thả từ từ để kiểm định. Bạn có kinh nghiệm gì chia sẽ với nhé. Thanks

5. haylangthang

haylangthang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    7 màu rất khó nuôi, dk ngoài sân thượng không thích hợp đâu. Mình khuyên aviary bạn nên nuôi mai hoa, sắc nhật, áo già, chim cút những loài này sức chịu đựng khá tốt, có thể thêm 1 cặp manh manh nhật (con này giành tổ ghê lắm, ko nên nuôi nhiều trong 1 aviary nhỏ nếu bạn muốn chúng sinh sản ổn định)

Thienngoc thích bài này.
  6. blackandwhite

blackandwhite Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    có chỗ ngồi ngắm chim bên trong thì theo em nghĩ chỉ làm 1 nửa diện tích sân thượng là aviari thôi , ngăn hẳn riêng biệt ra bên ngoài aviari vừa có diện tích kê đủ 1 chỗ ngồi uống nước ngắm chim vừa chồng thêm được 1 ít cây cảnh , bác mà để kệ để ngồi ngắm chim trong lồng vớ vẩn hôm nào cũng phải đi dọn vệ sinh r mới ngồi xem chim được mà chim nuôi có bầy nó cũng nhát người hơn thấy bác ngồi lù lù gần đấy chúng nó lại chui hết vào ổ thì ngồi ngắm cái lồng không á =]]

Thienngoc thích bài này.
  7. Thienngoc

Thích đã nhận:
    58
    Thanks bạn, mình sẽ nghĩ lại việc để chổ ngồi bên trong vườn, mình thiết kế phòng nhìn ra aviary ngăn bằng 1 tấm kính lớn nên chủ yếu ngồi ngắm từ phòng.
    Mình thấy một số bạn cũng nuôi 7 màu trong aviary, có bạn nào chia sẻ kinh nghiệm giúp nhé.

8. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Nếu Thienngoc thích nuôi 7 màu trong aviary thì không nên xây hồ nước....

Thienngoc thích bài này.
  9. Thienngoc

Thích đã nhận:
    58
    Nếu vẫn để hồ nước, chiều cao thành hồ thấp lại, và có xử lý che chắn có ổn không anh? Anh Lưu Bình có địa chỉ nào bán 7 màu không, giới thiệu giúp nhé, vì e đã tìm hiểu mấy tuần nay nhưng cũng chưa có chỗ nào rõ thông tin. Thanks a.

10. duchatinh

duchatinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,017
    Về cơ bản, thì lí do không nên có hồ nước không phải là sợ chim sa vào, mà là sợ độ ẩm, và vệ sinh. Chim bảy màu vốn là loài chim có hệ tiêu hóa khá là nhạy cảm, và xuất xứ từ vùng khô, nóng, nên có 1 hồ nước trong chuồng chim là không nên. Chưa kể phân chim khi tan vào trong nước rất dơ, và dễ gây bệnh.
    Thân,

Thienngoc thích bài này.
  11. Thienngoc

Thích đã nhận:
    58
    Như vậy chắc phải xử lý lọc nước, vì mô hình mình định làm là hòn non bộ có thác nước.

12. Thienngoc

Thích đã nhận:
    58
    Trong aviary, nuôi 7 màu cùng trĩ 7 màu có ổn không mọi người

13. technik

Thích đã nhận:
    112
    Ko ổn đâu bạn à. Trĩ to con lại bay đc, sẽ làm mấy con finch hoảng hết. Nếu vẫn giữ ý định làm non bộ thì nên chuyển sang chim rừng sẽ tiện hơn là finch

Thienngoc thích bài này.
  14. Thienngoc

Thích đã nhận:
    58
    Da chot lại phuơng án aviary. Mình sẽ tập trung nuôi Guodian finch thôi. Mình thấy có quá nhiều màu. Những mà nào là cơ bản? Mọi người chỉ giúp nhé. Mình sẽ nuôi GF và vài em cockaeil.

15. technik

Thích đã nhận:
    112
    Nếu bạn có kn về finch rồi thì GF cũng ko vấn đề gì. Nhưng nếu chưa có kn gì thì chưa nên thử sức với GF. Còn nếu bạn vẫn kiên quyết với GF thì mình xin chúc bạn may mắn :D. Đây là bài về màu sắc GF của SBD: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=70596

Thienngoc thích bài này.
  16. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Muà mưa mà thả 7 màu ra avi ngoài trời thì rủi ro rất lớn !

17. Thienngoc

Thích đã nhận:
    58
    Hi hi, sẽ cố gắng nghiên cứu các kinh nghiệm của anh em trong diễn đàn và thử nghiệm từ từ. Mình không muốn nuôi các loại khác đến khi nuôi 7 màu mình lại không biết bố trí các em kia đi đâu. Vả lại đã thích loại nào thì nên tập trung cho loại đấy. Mình nghĩ cố gắng và yêu thích các em ấy chắc sẽ từ từ ổn thôi.

18. tuandr

tuandr Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    1,284
    mói tóm lại: 1 bên là Finchs ( Goulds) 1 bên là pheasant ( lady amherst) 2 loại này khác rất xa nhau về kích thước, tập tính, thức ăn.... là không nên ở cùng nhau, và với kích thước avi đó chỉ thích hợp với 1 đôi lady amherst nuôi sinh sản, với finch đặc biệt với goulds, kích thước avi vậy quá to, không phù hợp, ko theo dõi sát sao mấy em ấy được,và để ngắm thì phải căng mắt ra tìm xem mấy em hiện ở nơi nào! :D

Thienngoc thích bài này.
  19. Thienngoc

Thích đã nhận:
    58
    Thanks Tuandr. Giờ đã bỏ phương án pheasant rùi. Chỉ GF thui. Cho mình hỏi thăm, avi rộng nhưng nếu mình quy hoạch 1 khu vực cho ăn, tổ tập trung có giúp GF trong tập tính sinh hoạt được không.

20. Thienngoc

Thích đã nhận:
    58
    Để lấy kinh nghiệm và chuẩn bị nhân lực cho avi, hôm kia đã rước 4 em GF, mày mò làm kê trứng, hộp thức ăn, mai mực. Sáng sớm bắt đầu làm quen với tiếng chim ríu rít trong lồng. Hơn tháng nữa mấy bé mới thay lông, nên bây giờ chỉ có cố chăm cho tốt, hồi hộp chờ xem màu sắc và trống, mái.