NHờ tư vấn giúp chumchum setup bể 100x45x50 cm

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi chumchum, 12/5/10.

1. chumchum

chumchum Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Hiện tại chumchum chuẩn bị setup be 100x45x50 cm nhưng la member mới chơi nên không biết chuẩn bị nền như thế nào?sử dụng những loại nào lam nển?số lượng bao nhiêu kg? và nên chọn bố cục ntn? lũa hay đá. Rất mong các anh chị giúp đỡ.#:-S

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nền, bạn có nhiều lựa chọn, nền công nghiệp và nền tự chế.
    Ví dụ nền công nghiệp như: ADA, bon bon....
    Nền tự trộn: Nền Hò Văn Tèn, nền của Bác Cỏ dại, hoặc bạn có thể tự chế theo công thức trên 4r.
    Đèn, bạn có thể dùng tới 4 bóng 90cm.
    Lọc: GHT khuyên bạn chơi lọc ngoài, với bể của bạn nên dùng lọc có công suất 30-35w.
    Bố cục và cây cối theo ý thích của bạn thôi, lũa hay đá hay chỉ cắm cây không thì còn phụ thuộc ý định của bạn, hỏi vụ này khó quá.

chumchum thích bài này.
  3. ngokosy

ngokosy Active Member

Thích đã nhận:
    36
    Cái quan trọng theo mình thấy mục tiêu của bạn muốn chơi thủy sinh như thế nào thôi.
    Ví dụ muốn chơi theo dài hạn hay ngắn hạn, nuôi tép hay trồng cây,hy hỗn hợp cái gì thấy đẹp cũng chơi
    Nếu chơi ngắn hạn với kết quả nhanh thì nuôi cá, chơi cây cắt cắm dùng nền tự trộn hoặc công nghiệp
    Nếu chơi lâu dài và nuôi tôm tép thì chơi dương sĩ, nền dùng nền công nghiệp
    và còn nhiều thứ nữa sẽ tự học được theo thời gian thôi....

chumchum thích bài này.
  4. chumchum

chumchum Active Member

Thích đã nhận:
    3
    thank GHT!hồ chumchum 100x45x50 kính đáy 10mm,kính các cạnh 5mm lam hồ TS ổn ko? mình định chọn nền công nghiệp RH có tốt ko? mình đã tự chế cái lọc ngoài theo công thức của bác hovaten ống fi 140 cao 60cm mà chỉ dùng lọc lifetech AP1600 23w thôi,chumchum ko biết có phải tai chỉ 23w ma no ko hút nước đươc hay la do dán máy cái ống chưa kín nữa. mới chơi nên còn nhiểu thứ để hỏi quá.

5. chumchum

chumchum Active Member

Thích đã nhận:
    3
    mình định chơi ngắn hạn,trồng cây và thả cá,nền công nghiệp nhưng chưa biết chọn loại nào vừa kinh tế một tí vừa tốt cho cây TS.hehehe mình là nông dân việt nam mà

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Chắc chắn máy lọc của bạn đã bị hở ở đâu đó, vì vậy nước mới không lên được chứ.
    Lọc hoạt động trên nguyên tắc bình thông nhau mà.

htu and chumchum like this.
  7. chumchum

chumchum Active Member

Thích đã nhận:
    3
    GHT ơi cho mình hỏi nếu làm hồ với kích thước nhu trên và để làm phần nền bao gồm lớp nham thạch ở dưới cùng tới lớp đất nền RH đến lớp cát trên cùng với tỉ lệ bao nhiêu sao cho tiết kiệm kinh phí,đang trong thời kì khủng hoảng mà. mình nghe nói hồ 1m thì làm phần nền mất >1tr lận = nghe mà bủng rũng cả tay chân. Nếu GHT biết những tuyệt chiêu làm nền ngon bổ rẽ thì chỉ giúp chumchum với. thank so much

8. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    1 bộ nền 1,2m có giá thành 250k (nền Hò Văn Tèn chưa bao gồm vận chuyển và sỏi, cát hạt to đổ bù) là chi phí khá thấp cho bạn lựa chọn, tuy nhiên bạn phải thuyết phục được Bác Hovanten trộn và gửi cho bạn.
    Mình không rõ chi phí nền RH là bi nhiêu/ 1m dài hồ, nhưng với phân nền bon bon của Thủy mộc cỡ khoảng 16-20 bao, chắc cũng cỡ 1triệu đó.
    Với ADA thì chi phí bỏ ra chắc còn cao hơn nữa, tùy vào điều kiện kinh tế và sở thích mà bạn lựa chọn.
    Nếu bạn định dừng RH thì sao lại còn có lớp cát trên cùng nữa àh? vụ này nghe khó hiểu quá, chắc không phải dùng đến lớp cát trên cùng, vì nền RH là nền công nghiệp mà.
    Bạn nên bỏ thời gian tìm hiểu các bài viết trên 4r nhé.
    àh có 1 nhắc nhở với các bài viết thông thường thì bạn không nên viết chữ đậm hết như vậy, sẽ là vi phạm quy định, các Mod xóa mất thì khổ.

htu thích bài này.
  9. chumchum

chumchum Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Thank GHT rất nhiều,mình niết rồi mình sẽ rút kinh nghiệm. ù mình cũng vừa tham khảo được nền RH của NHỊ XUÂN sản xuất, hồ 1m cũng khoảng 16-20 lít nền khoảng 500 ngàn + 6-8kg nham thạch nũa. Nhân đây GHT có thể cho chumchum đây số dt được không,hừ để học hỏi kinh nghiệm đó mà.
    số dt của chumchum: 0986.232428 gặp Đại. Cho thank GHT phát nữa nhé kekeke

10. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    nhắc bạn bumbum chút...nên gọi bác GHT là "chú" hoặc "anh" thì hợp hơn
    còn nếu gọi theo "tuổi thủy sinh" thì gọi như mình nhé "bác"
    hi,thân

11. chumchum

chumchum Active Member

Thích đã nhận:
    3
    chumchum chứ không phải cumcum :), bác GHT ơi lượng tình tha thứ cho cháu nhé

12. chumchum

chumchum Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác GHT ơi cho em hỏi về bóng đèn cho bể TS tí,em dùng bóng đèn huỳnh quang loại daylight 36W của Điện Quang có được ko? hồ 1m sau 45 mà dùng tới 4 bóng có dư không bác. Thân

13. chumchum

chumchum Active Member

Thích đã nhận:
    3
    À em quên nữa,về nhiệ độ màu của đèn nũa bác. thông số ntn là hợp lý cho cây TS