Nhờ tư vấn làm bể mới

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi sat_thu_hongkong, 8/11/04.

1. sat_thu_hongkong

sat_thu_hongkong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Sau khi đã giải tán bể cũ, Sat thu đã đặt một bể mới. Thời gian chuẩn bị đất cát làm nền cũng đã xong. Giờ chỉ có về nhào nặn và tìm í tưởng để thiết kế thôi. Nhưng khổ nỗi đầu óc hạn chế quá nên nghĩ mãi ko ra. Thôi thì post lên đây mong các bác tư vấn giúp cho em với. Hik hik

Sau đây là bể và một số tảng đá em đang có

Xếp đá thế nào bây giờ đây. Khó wá :(

Kích thước bể: Cao 65 Dài 1.35 Sâu 55

Quên, đá bày vào đó chỉ là để chụp ảnh lựa chọn thôi ạ, ko phải em sẽ bày như vậy dâu

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    bác vào mấy cái link của dam mà xem. Em kết cái ảnh hạng 5 và hạng nhất, bác cứ theo mô hình ấy mà phệt. Cây thì qua em mà lấy, riccia tặng bác 2 vỉ

3. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    @STHK.
    ông có định dán tranh nên sau bể không? hay là ông có ý đồ cho cây mọc to to lên tự tạo ra nền. Nhưng sao tôi thấy mấy hòn đá của ông nó cứ ung ủng thế hả. Hay là mỗi người một thẩm mỹ khác nhau. Tôi thì thích đá theo dạng phiến đá hơn :lol:

4. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Khó wá cái bể sátthủ sao nó lại cong thế, chú mày phác qua ý tưởng qua mấy gợi ý sau nhé:
    1, Dốc từ ngoài vào trong chia 2 hoặc 3 bậc cầu thang.
    2, Cao 2 bên hồi, lõm ở giữa ngưòi ta gọi la bể kiểu thung lũng
    3, Dốc một hồi, phía dốc trồng nhiều cây lớn, hồi phía bên kia trồng cỏ hoặc riccia
    4.Dốc hồi ngược lại
    5, lồi lõm, cẩu thả không theo trật tự nào, giống bể của aqh
    6, Bằng phẳng ở giữa phía sát thành sau bể không có cây, hai bên hồi cao hình khối, nguời ta gọi là cổng trời,
    7, Mô phỏng cảnh thiên nhiên ( núi lửa, đại dương, và các địa danh sinh thái )
    8, Chơi vuờn hoa, bon sai trong nước.
    9, Tất cả bể đều bằng phẳng ( sân Mỹ đình, ruộng lúa )
    10, bằng phẳng tất cả, nhưng trồng cây theo lớp, có thể dùng cốc, chai để phân tầng cao thấp.
    11. Cao đồi núi ở giữa bể, bằng phẳng 2 bên.
    Sát thủ nghiên cứu và chọn trong gợi ý trên để phác thảo cái bể của mình, theo kiểu gì thì mới tư vấn cho loại cây và đá được. nếu cần thì trồng bể online cũng được. hihi cứ làm sẵn lồi lẩu, aqh và mọi người sẽ đến tận nơi tư vấn.
    lưu ý chỉ chọn một kiểu để thiết kế, rồi bám theo đó đề nghị tư vấn trồng cây gì, xếp đá ra sao.

5. sat_thu_hongkong

Thích đã nhận:
    22
    Em cảm ơn mọi người. Em định làm kiểu đá xếp lớp cao hai bên bể theo từng bậc (hoặc chỉ cần 1 bậc chia bể thành tầng 1 và tầng 2 thôi). Tuy nhiên kiểu này thì phải nhiều đá xếp lớp đẹp đẹp chút. Nhưng mấy hòn đá em tha về ở GA hôm qua (gần 100k đấy) thì chắc ko làm kiểu này đwọc

Em định bể thế này sơ qua thôi ạ:

Trái:
    + Tầng 2: Long lụa Lạng Sơn xanh tím,
    + Tầng 1: Tiêu thảo, xanh tím

Phải:
    + Tầng 2: Đại Liễu, Tóc tiên
    + Tầng 1: Trầu tím, Rondi

Giữa
    + Hồng Liễu
    + Loại gì đó lá đỏ, hồng
    + Rêu cá đẻ
    + Và 1 búi cây lá xoè tròn đều như kiểu súng làm tâm

Mặt ngoài:
    + Cỏ đỏ, cỏ thìa
    + Rica

Như vậy được không ạ

Ai giúp em đi mua đá với.

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Hiện nay phong trào mô phỏng thiên nhiên và đơn giản hoá đạt đến nghệ thuật như một số bể của Amano và các bể mới được giải trên thế giới, thì chơi bể đơn giản với đá hoặc lũa + khoảng 3-4 loài cây thôi, vì vậy nhân tiện setup bể mới satthu hãy thử nghiệm mô hình này xem sao (vio đã làm đó). kiếm thêm đá đẹp, đồng bộ, to nhỏ làm một phát có tên gọi Trúc lâm thất tiên đê, tức là 7 viên đá to nhỏ, nằm ngồi đứng theo quy luật cùng với cỏ thấp và 2-3 bụi giả tre. (làm như dự định rồi lại như cánh rừng nguyên sinh của anh thôi, bây giờ không còn là Bậc thang nữa)
    Đây này:

7. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Đúng rồi. Nhân dịp làm bể mới thì bác ST làm luôn theo một định hướng gì đó đi rồi gò cái bể theo hướng đó. Từ ý tưởng rồi chọn cây cối thích hợp.

Hay là bác kiếm cây nhũ đá về cho vào bể đi, rồi tha hồ mô tả đỉnh núi cao vút bên cạnh bình nguyên mênh mông hay ruộng lúa cũng được :). Nói thật là em thấy mấy cục đá hiện tại của bác trông không có hình thù gì đặc sắc mà lại có vẻ hơi bị to, nhất là cái cục nằm ườn bên phải chiếm gần nửa bể. Nếu bác vẫn muốn giữ mấy cục đá đó thì theo em 3 cục nhỏ là quá đủ rồi, trừ trường hợp bác muốn dựng một cái vách đá. Biết đâu đấy, có khi lại đẹp chăng :rolleyes:

8. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Thấy bể pác Sat thu là em mê liền. Bể không có chi hết. Thế này nuôi cá ăn mồi chắc tuyệt đây :p
    Trêu bác thế thôi, chứ bác là người đi sau nên có rất nhiều lợi thế. Theo em bác không nên tham nhiều đá quá làm gì? Em trông 4 tảng đá của bác đã thấy ngổn ngang cõi lòng rồi. Bác có định theo ý tưởng của bác Tiến không và nền bác định thế nào?
    Nhà em có mấy cái phụ kiện hang hốc, nhà cửa, tàu thuỷ đắm đẹp phết hay bác lấy về mà dùng (nếu bác thực hiện ý đồ của bác Tiến. , :p tiện thể em dẹp luôn cái bể cá chép ở nhà ;)
    Cuối cùng, huy vọng bác Sat thu sẽ có những ý tưởng riêng để thực hiện làm sao cho bể của mình mang những nét tinh hoa nhất của các cao thủ trên diễn đàn chứ nhể.

9. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    Wow ! Satthu được mọi người tư vấn nhiệt tình thế thì còn lo gì không có bể đẹp ! :p Chúc satthu kỳ nì làm được một cái bể thật oách nhe' !

Kích thước bể hình như là 1.3 x 0.55 x 0.65 , ko biết vậy có đúng không , anh satthu ?
    Vio xin có vài gợi ý như sau :
    Số đá (hình trên) về hình dáng thì không có gì đặc biệt . Vì đa phần chúng có chiều dài nên đặt nằm là thích hợp . Và vì đá đặt nằm nên làm dạng theo tầng .

Nền bể chia 2 tầng :
    Tầng cơ bản 8 , 9 , 10 cm tùy hỉ.
    Tầng thứ hai đặt trên tầng cơ bản , cao 5-6 cm . Tầng này hãy xếp đá tạo khuôn để đổ nền vào . Khuôn tạo ra nên đặt sao cho tự nhiên không vuông vức , ngược lại càng tạo góc cạnh và góc nhọn càng tốt . Tầng này ta thử làm tách biệt ra ( không mượn vách bể làm khuôn ). Phá chút ta có thể đặt nó nằm chơi vơi gần giữa bể ( chệch nhiều về trái hay phải thì tuỳ ) .

Chỉ cần làm xong như vậy là hoàn tất một bước quan trọng !
    ---------------------------------------------------------------------

Dựng nền tảng đã xong , bây giờ ta theo khung đó mà phát triển .
    Ý tưởng đưa ra thì tầng 2 đó sẽ là điểm nhấn quang trọng nhất của bể.
    Tại tầng 2 chỉ sử dụng duy nhất một loại cây đỏ thôi : hồng liễu . Trồng vào đó 4 - 5 cây ( tuỳ ) . Sau hồng liễu cần nền xanh sáng một chút ; có thể là loại đuôi chồn to ( không biết HN gọi là gì ; hình như là đại bảo tháp thì phải .!!..) . Uh loại này trồng càng nhiều càng tốt . Kế đến phần phía trước hồng liễu thì tự do . Nhưng chỉ cây xanh dạng bụi thôi . VD như anubias đặt ngay dưới gốc hồng liễu , lớp tiếp là đám sừng hươu gì đấy . Cứ vậy xen kẽ hay theo lớp che hết tầng 2 .

Ở tầng cơ bản thì giao lại cho satthu đấy . Hì hì , satthu cứ phát triển tiếp . Có thể làm theo gợi sau :

Phần cơ bản có thể trồng cỏ thìa lá lớn lá nhỏ ( chain sword ) xen kẻ lung tung và thỉnh thoảng có một vài cụm tập trung cùng loại . Những cây to bự trồng dưới chân tầng 2 và nhỏ dần ra xa ( chỉ phát triển về một phía bể thôi ; bên trái hoặc bên phải ) phần còn lại trồng trách tảo lùn ( cỏ Nhật -TP HCM ) trồng sát và chen chút nhau .

Phần cơ bản không cần thiết làm nhấp nhô , bằng phẳng và dốc từ trong ra ngoài là được .

----------------------------------------------------------------------

Trước mắt thì chỉ có vậy . Bên cạnh đó satthu còn có thể tham khảo thêm ý kiến từ nhiều phía ( aqh , bác Tiến v...v... ) Toàn là cao thủ thượng thặng ... hik ... lo gì mà không có bể đẹp he ! :p Kỳ này xướng rùi !

Có chút ý tưởng ; xin được đóng góp ! Hy vọng bài viết dễ hiểu !

10. sat_thu_hongkong

Thích đã nhận:
    22
    Em cảm ơn cả nhà đã cho nhiều ý kiến quý báu. Nhưng vẫn khó khăn vì làm bể đơn giản hiệu quả như kiểu bác Tiến giới thiệu hoặc như Vio đang làm em ko thấy đơn giản tí nào. Mà kiểu này đòi hỏi người làm có trình độ và con mắt thẩm mỹ một chút, nếu không sẽ chẳng ra ngô ra khoai gì cả. Em dễ rơi vào trường hợp này lắm.

11. sat_thu_hongkong

Thích đã nhận:
    22
    Xi pam một bài, sao hôm nay mới để ý thấy bài của Vio nhỉ (chờ mãi) Cảm ơn Vio nhiều nhiều. Quá quá quá chi tiết. Quá bổ ích. Cảm ơn nhé. Cảm ơn mọi người.
    Hiện nay em đang trộn cái nền (hôm qua làm được một ít thì vợ gọi lên xem nàng Đê Chang Kưm) hôm nay làm nốt, sau đó sẽ ngâm để đấy và ngâm kíu các ý kiến tư vấn của mọi người.
    Mai em post ảnh lên ạ

12. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Theo mình hãy để cảm xúc điều khiển đôi bàn tay. Lúc đó bạn thật sự xuất thần từ đó đưa đến ...