Nhờ tư vấn làm bể thủy sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tidus12, 27/11/07.

1. tidus12

tidus12 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới tập chơi, đang định bắt đầu làm 1 hồ thủy sinh cở nhỏ. Nhờ mọi người tư vấn giúp:

1. Hồ 50x30x40, kính mỏng chắc là 3ly, loại bình thường bán ngoài hàng. Đang dùng để nuôi cá.
    2. Phân nền: chắc mua loại thường ở ngoài tiệm, mọi người biết loại nào vừa tiền chỉ giúp với.
    Định làm nền có cát trắng giống như cảnh biển, như vậy có tốt ko, thấy ở ngoài tiệm có một số hồ như vậy.
    Với hồ trên thi khoảng bao nhiêu kg phân và cát thì đủ?
    3. Cây: Tổng hợp từ bài "Chọn cây cho người mới làm quen với bể thủy sinh". Chủ yếu những cây dễ trồng và ko cần CO2:
    - Trân châu thường: để bò lan trên nền
    - Thanh hồng điệp
    - La hán xanh
    - Ngô công thảo
    Do hồ nhỏ nên ko định trang trí lũa hay đá.
    4. Đèn và máy lọc: cho mình hỏi mua loại nào thì được? Cũng ko cần tiết kiệm lắm, vừa phải là được.
    5. Hồ nay định nuôi tép, ko biết có được ko?

Mọi người nhiều kinh nghiệm xem thử những thứ này đã được chưa, có hòa hợp với nhau ko vậy?
    Với lại, ai biết chỗ mua cây và tép gần quận PN chỉ mình với.

Cám ơn trước :)

2. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cái hồ này setup xong nếu không vấn đề gì thì cứ đứng luôn đấy, vừa gắm vừa canh đề phòng bị oạc nước. :D
    Kính quá mỏng, ít nhất cũng phải 5mm
    Nền và cát thì còn tùy theo ý tưởng setup nhưng chắc chỉ 30kg là ôn phân nền thì mình không dõ
    Cây như thế cũng được nhưng nhìn hơi nhàm chán vì chỉ có mỗi cây & cây nên có lũa, đá để hồ có sức sống, sức hút hơn (hồ 25 còn có thể dùng nữa là).
    Đèn thì dùng 2 bong 6 tấc 20w đến 40w một bóng chắc là ổn. Lọc nếu có điều kiện thì mua Atman 2 là ổn.

Nuôi tép OK nhưng hơi tốn vì cần số lượng nhiều để có thể nhìn thấy thường xuyên.

Chút đóng góp

3. tidus12

tidus12 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chời cát gì mà tới 30Kg, chắc ngập cái hồ lun wa'. Bạn có lộn với 3Kg ko vậy?
    Mình có 1 cành san hô, cũng đẹp lắm, ko biết buộc rêu vào dc ko nhỉ?

4. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ráng kiếm vài cục đá thả vào, chứ cứ để trống thì nhìn kỳ lắm, phân nền bạn dùng khoảng 2k, cát khoảng 4kg cho dư dả, xài không hết đem cất :D. bạn không nên thả san hô vào nhé, chít hết cây đó. đèn thì chơi max, tốt nhất là 2 bóng jebo 6 tấc (35k/bóng + 35k/máng mua ở tiệm điện), lọc thì chơi lọc treo là ok rùi. riêng vụ cây cối thì tuỳ ý chủ nhân của bể àh.
    Chúc bạn thành công.
    Thân

5. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    30kg là em ước tính cho tất cả cái nền, theo công thức của 1 số đại k trên 4rum nhà mình

6. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sặc đại ca nào chơi cái nền 30kg cho hồ 50x30x40 thế???
    mình làm hồ 60x30x40 xài có 3kg phân nền là đuối như trái chuối rùi, bạn xem lại thông tin nha.
    Thân

à mình đọc nhầm, nếu cả cái nền mà chưa có đá hay lũa trang trí độ khoảng dưới 10kg thui bạn à, còn lũa với đá vào thì chịu không tính nổi (ai bít bạn bỏ gì vào mà tính chứ). Sry nha.

Last edited by a moderator: 29/11/07
  7. tidus12

tidus12 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn ý kiến 2 bạn . Ah quên, nếu làm nều bằng cát, thi trồng trân châu nó có bò lan được ko vậy?
    Do hồ nhò nên cũng ko dám bỏ nhiều, chắc kiếm cục đá nhẹ nhẹ cho đẹp thôi.
    Hình như nuôi tép phải trồng nhiều cây rậm rạp cho nó có chổ trú phải ko?

8. meomap

meomap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Trời...30kg nền mà chơi kính có 3 ly à. Bác chuẩn bị thêm nhiều xô và giẻ lau nhà nha...hihi.

Nên làm hồ kính 5ly bác à. Nếu nuôi tép thì nên có moss. Bác có thể kết hợp moss và NMC vì loại này không cần ánh sáng nhiều. Nếu trồng TCN thì phải có ánh sáng mạnh (1 số loại moss sẽ bị vàng khi ánh sáng quá nhiều).

Chúc bác mau có 1 hồ tép đẹp

9. tidus12

tidus12 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người, hồ vừa setup hôm nay, chỉ mới làm nền thoai. Dùng 4Kg phân nền tổng hợp trộn đất sét mua ở ngoào tiệm, 10Kg cát rải phía trên. Nước đục thấy ghê luôn, đang cắm máy lọc và chờ trong lại đây.
    Đang xài máy lọc cũ RS của hồ cá, có chặn phần xả nước để giảm lực nước chảy, ko biết như vậy co hiệu quả ko?
    Ah, có cái đèn 6 tấc, loại ngâm trong nước, 9W. Dùng được ko vậy???