Nhờ tư vấn set up hồ thủy sinh (chi phí và giá cả)

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi ngoclinhtu, 14/10/12.

1. ngoclinhtu

ngoclinhtu Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh chị, mình có hồ dài 1m5 cao 1m, rộng 4cm. Hiện đang là bể nước mặn.Do chi phí nuôi nước mặn đắt đỏ, và vất vả:crying::crying::crying::crying::crying::crying:. Nên nay mình muốn chuyển sang thú vui mới là thủy sinh. Mình kg biết bắt đầu từ đâu và thay đổi như thế nào, nhờ các bạn cố vấn giúp.

Các bạn cho luôn ý tưởng và chi phí giúp nhé. Nếu anh em nào ở gần tân Bình hay Gò Vấp thì tư vấn giúp mình. hoặc nhận set up giúp mình.

Mình vừa nhận một báo giá cho việc set up một hồ mới hoàn toàn là 3,2 triệu. vậy giá này có phù hợp không ?
    Cảm ơn các bác

2. kimson-nguyen

kimson-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    392
    kích thước chiều rộng 40cm? với chiều cao 1m hơi khó chơi ts.setup hồ như vậy 3tr2 là phù hợp rồi bạn.

3. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    kính còn tốt và mới thì bạn có thể cắt ra dán lại thôi, chứ cao 1m thì ko chơi được đâu bác ah.

4. vananhoci

vananhoci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Tôi vừa setup bể 60x36x36, chi phí cũng tầm 3,2T rồi mặc dù thiếu Co2, đèn thì mới chỉ dùng 2 bóng. Vậy với bể của bạn thì coi như có bể rồi thì vẫn thiếu tiền tùm lum!!!! (Lọc đắt hơn, đèn nhiều hơn, đặc biệt là phân nền nhé)

5. lamngt

lamngt CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    976
    bác này giống e thế :)).hehe.e cũng mới setup bể như thế này.nhưng 3 T.nền 12 lít ADA.do quen nên bán rẻ hơn 1 tí.hehe.

hôm qua e mới chế co2 từ bình cứu hỏa xong.tổng thiệt hại là 490k hehe

À mà các bác add nick e nhé.có gì bàn bạc về thủy sinh với nhau. hehe. nick e là :poe2green

vananhoci thích bài này.
  6. vananhoci

Thích đã nhận:
    53
    tôi cũng 12l ADA, ông bác caxinh kêu chơi ác thế^^. Đâu có phải thế, tại ngồi nhân chia cộng trừ thấy 9l hơi ít, mắm môi mua thêm 3L nữa. hix....Bác chế bình CO2 490k là full phụ kiện rồi hả?? hôm nào phải xin bác chỉ giáo đầu tư CO2. Tháng này đám cưới với lại thăm đẻ đái nhẵn túi rồi, cuối tháng làm cái Co2 thôi!!!

7. lamngt

lamngt CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    976
    em á,bình chữa cháy 370k.mt3.van có ông bạn bán lại 100k. 20 k tiền dây

8. vananhoci

Thích đã nhận:
    53
    Còn thiếu cốc trộn nữa nhỉ? Chưa thấy 1 bộ full Co2 nó ra sao hix. trọn bộ tầm chắc tầm 700k nhỉ? hix

9. evilgenius

evilgenius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    chơi ADA các bác chú ý thêm power sand là lớp dinh dưỡng trải dưới nữa thì mới chơi được lâu nhé, chứ ko phải cứ ADA tương vào là ngon đâu, ADA là giá thể trồng cây và có 1 ít dinh dưỡng thôi

Còn bể của bác chủ top thì có lẽ nên thuê , dỡ hồ , nếu kính còn ngon thì cắt ra dán lại
    chứ cao 1m thì ko chơi được thủy sinh đâu, vì đèn sẽ ko thể chiếu xuống đáy hồ
    Một lời khuyên cho bác là nếu muốn chơi thủy sinh thì làm lại cái bể kích thướng 1m2 * 50 * 50 ( D*R*C ) , dán ko dằng và dấu keo cho nó mỹ thuật.
    với kích thước này bác sẽ dễ dàng tìm được các phụ kiện phù hợp, đèn kích thước 1m2 rât dễ kiếm hoặc chế cũng dễ dàng
    đèn mạnh hay yếu là tùy vào sở thích của bác, muốn trồng các loại cây cắt cắm , thảm chân trâu nhật bò mát mắt thì cần đèn mạnh, còn trồng rêu , dương sỉ thì ko cần mạnh lắm.
    khuyên bác nên tự tìm hiểu kỹ về mọi thứ phải đầu tư hoặc thuê thì nên tham khảo các anh em chơi thủy sinh lâu năm, chứ ra hàng cá thuê về làm 1 cái bể cây với cá thì ok, nhưng chắc chắn sẽ ko thể đẹp như bác xem trên diễn đàn và khi bảo trì thì cực kỳ nhiều vấn đề phát sinh đó nhé . như là nền thủy sinh họ làm chả biết là nền gì, rùi cây cối cứ từ từ ra đi. rùi lại bảo trì ....
    đó là những lời khuyên của em, chúc bác có bể đẹp