Nhờ tư vấn tạo dáng cho cây

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi namdinhyeucay, 10/12/07.

1. namdinhyeucay

namdinhyeucay New Member

Thích đã nhận:
    0
    [IMGO]http://aycu08.webshots.com/image/36487/2001579919972411489_rs.jpg[/IMGO]
    Chào các bạn mình vừa mua được gốc Sanh này giá 3 T NHƯng chưa biết tạo dáng thế nào mong các cao thủ tư vấn giúp mình với.Cảm ơn các bạn nhiều.:confused:

Last edited by a moderator: 12/12/07
  2. thanhtien

thanhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    chào chú cháu có xem wa gốc Sanh của chú .nó to và cáccung4 khá nhiều nhưng thực sự để tạo dáng cho nó thì rất khó vì chú ko chụp các góc nhìn khác nên ko biết hướng nào làm mặt trước được nhưng nếu đó là hứơng chú cảm thấy đep rối thì trước hết chú phải đánh cây lên chậu nuôi cho khỏe rồi mới bắt đầu tạo dáng.với gốc này thoe ý cháu thì làm thế cổ thụ là đẹp nhất (chú cắt ngang đến cao hơn so với trong tấm hình trên rồi nuôi cho cành lá xum xuê rồi bắt đầu tỉa chú ra nhà sách mua lấy một cuốn tham khảo thêm)

3. hunghd149

hunghd149 Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào anh, qua ảnh anh post đây em thấy cây xanh này cũng khá to, theo kinh nghiẹm thì cây này vào khoảng hơn 10 15 năm rồi. Bộ gốc của chúng khá to và đẹp. Theo em thì anh lên cắt qua hình như trên anh một chút sau đo đưa lên chậu. nhưng với điều kiện là cây phải ôn đá thì mới có gí trị. Bác có bán lại cây không hay em nhờ bác nếu có gôc nào tương tự học káhc hơn một chút bác mách em với nhé. Chúc bác một năm mới thành công.!!!

4. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chú phải chụp toàn cảnh của cây thì mọi người mới biết tầm vóc cây mà tìm dáng chứ, vả lại chú định làm mỗi dáng ở gốc hay sao mà lại chụp mỗi gốc

5. trong bonsai

trong bonsai New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tuy vao gốc phôi của bạn mà làm .lam cây bonsai cũng như vẽ tranh phong cảnh thoi.
    nhưng minh cho cho cau 2 cau để tạo nên cây cảnh đẹp là: xanh tốt nhưng không rậm rạp. thưa thoáng nhưng không trống trải.

6. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Các bác tư vấn giúp cây này nên để thế này hay tách ra tạo thế huyền nhai?
    Để thế này sợ sau này rễ ra nhiều phủ mất cả dáng

phamxuanthinh and muoivankhatmau like this.
  7. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Cây trồng trên đáy lu, do chưa mua chậu được.
    Các bác em hỏi nên dùng chậu hình ô van hay hình chữ nhật ạ!

8. thang_phuong

thang_phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    em có biết vài cây sanh to hơn,đẹp hơn người ta trồng lâu năm rồi cũng đang cần bán đấy bác nào thik thì gọi đt 01689090009 em post wa yahoo cho xem

9. lnqh

lnqh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Phuong post qua mail cho Huy xem thử cây của ai nhé? Lenguyenquochuy@yahoo.com

10. BaLang

BaLang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Phương có thể cho biết sơ sơ về cây sanh này ví dụ như đường kính cây bao nhiêu , cao bao nhiêu ko ?

11. thang_phuong

Thích đã nhận:
    11
    to bằng cây này nhưng thân,cành,đế đẹp hơn nhiều người ta trồng lâu rồi nhưng bây giờ xây nhà không có chỗ để nên bán thôi.Giá cũng cao lắm hình như là 6tr thì phải.thôi để hôm nào post hình lên cho xem

12. BaLang

BaLang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy hiện nay câyy nằm tronng chậu hay nằm ở tronng vườn nhà vậy bạn, nếu nằm trong vườn nhà thì cần đòi hòi có 1 chút kiến thức mới có thể bứng cây mang về được.

13. thang_phuong

Thích đã nhận:
    11
    vô tư đi bạn vì những cây này việc bứng đi thì không thành vấn đề,cây này theo mình biết thì trồng trong hòn non bộ nên cây này không phải sửa nữa .để hôm nào mình post lên sau nhưng chỉ có điều bây giờ bộ đế bị chôn mất rồi nên mất đẹp

14. em có ý kiến thế này ko biết có đúng ko, em nghỉ nên tách cây này ra. nhanh bên trái cắt ngang đoạn dây đỏ chơi bonsai nhỏ thôi, trông vào chậu tròn trẹt thôi . đây chỉ là ý kiến tham khảo có gì ko phai bác bỏ qua cho

15. xinh0614

xinh0614 Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn Lulu, Cây này nên khai thác thế huyền nhai đã có sẵn, cho phía cánh trái uốn lượn thêm rồi cho chúc đầu chĩa xuống ra ngoài miệng chậu. Cánh bên phải tỉa bớt, chừa vài nhánh hướng thẳng lên là đẹp. Cây này nên trồng vào chậu vuông hay tròn có thành cao tương đương với chiều cao của nhánh trái sà xuống. Mong bạn thành công.