Nhờ tư vấn về bể cá ngoài trời

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi englandhuynh, 21/4/12.

1. englandhuynh

englandhuynh Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình có bể cá ngoài trời thế này(Do bể dài quá nên chụp 1/2 mấy bạn xem tạm) [​IMG] [​IMG]
    Cận cảnh

[​IMG] [​IMG] Mô tả tí :
    + Cá : 8 phát tài, 5 tai tượng, 1 bầy chép ( sở thích nuôi cá ăn thịt ý mà)
    + Hồ cũng khá cạn khoảng 5 tấc nước
    + Trên thành có dây trầu bà, dưới nước có bụi thủy trúc với 2 chậu rong[​IMG][​IMG]
    + Trên có che lưới trồng lan
    [​IMG][​IMG]

+ Hồ mình ko có lọc nên hằng ngày mình đều hút nước cỡ 1/6 hồ lên tưới cây[​IMG] để ngày nào cũng có nước mới vào

+ Ko rải sỏi hay để muối

Vấn đề là thế này, dạo này nước hồ cá cứ mờ mờ vẫn nhìn thấy đáy nhưng ko rõ mặc dù đã thay nước 80% bơm nước mới vào mà vẫn ko trong được :crying:. Khổ nỗi do nhà có em nhỏ nên ko xài máy lọc được vì ba mẹ mình sợ nó nghịch rồi hư điện =((. Mấy bạn hiến kế giúp mình với ! Mình đọc một số bài trên diễn đàn thì hồ cần
    hệ vi sinh gì đấy, nên mình có cần rải sỏi hay trồng cây gì lọc nước ko ?

Vậy mà hồ nhỏ để ngoài nắng cũng ko có máy lọc trồng súng, trường sanh, rau má, rong đuôi chồn, bèo cái, có rải vỏ ốc(lượm lúc đi biển) thì nước trong veo :confused:

Giúp mình vs !

[​IMG] [​IMG]

2. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Liệu có phải bể nhà bác thả nhiều cá quá ko bác, phát tài, tai tượng đều là loại ưa hoạt động, lại 1 bầy chép nữa, thả nhiều thế nó đuổi nhau khuấy nước đục là đúng rồi!

englandhuynh thích bài này.
  3. englandhuynh

Thích đã nhận:
    14
    Mà nước mình đục mờ mờ chứ ko có cặn lơ lửng, vs lại cá toàn size nhỏ nên hồ còn trống lắm. Dù sao cũng cảm ơn bạn đã quan tâm

Mrhoangvu thích bài này.
  4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    LÀ vệ sinh cái giù , phần nào của bể , loại nào? Bạn cần đọc và nghiên cứu kĩ lại , đôi khi chủ bài viết đó cũng không hiểu bạn đang đề cập gì?
    BẠn đã không nhìn rõ rồi mà còn rải thêm gì vào thì càng làm khó mình thôi ah .
    Biết sao cái bể nhỏ để ngoài mà nước trong veo hôn ? vì có nhiều rong bèo , chức năng chính của chúng với nước là lọc đó bạn .Nhiều thế thì hồ trong là phải.CÒn vỏ ốc? nó chỉ can thiệp vèo độ ph ,dh của nước thôi bạn .

5. englandhuynh

Thích đã nhận:
    14
    Hồ lớn mình cũng có thủy trúc, rong vs trầu bà mừ mà nước mình có xanh hay có cặn j hết, nhìn nó cứ mờ mờ

6. blackdragonfish

blackdragonfish Member

Thích đã nhận:
    4
    nước đục do tảo phát triển nhiều? Mình thì không thích để trúc bà trong hồ vì phải trồng vào chậu, mà châu có đất thì nước không thể sạch được, tốt nhất là nuôi bèo, thả rong.

Mrhoangvu and englandhuynh like this.
  7. englandhuynh

Thích đã nhận:
    14
    Nếu đục do tảo thì nước phải màu xanh chứ, còn mình thủy trúc & trầu bà ko cần đất vẫn sống đc, mình cũng có thả rong mừ, còn nuôi bèo thì nó làm che hết ko nhìn cá đc
    Hix! Chả bít sao hồ mình đục hoài :crying:

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    BẠn đừng nhầm là tảo chỉ có mảng xanh thôi nhé .
    Dĩ nhiên là bèo rong nhiều sẽ không thấy cá nhưng nước thì luôn trong xanh . NHiều bạn ơi . CÓ vài cây thì lọc gì nổi hết . Bèo nổi vẫn có sức hút mạnh hơn rong nhiều .

9. englandhuynh

Thích đã nhận:
    14
    Cảm ơn bạn, mình sẽ thả thêm bèo để lọc trong nước :) Mà cho mình hỏi thêm tí là vs những loại cá như vậy thì mình có thể thả thêm cá lau kính để dọn bể, trên thành hồ nhà mình đóng rêu dữ quá

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Đợi đóng rêu ''dữ quá'' rồi mới nghĩ đến chuyện thả cá lau kính là muộn lắm rồi , thả từ đầu đi chứ bạn ,hi