Nhờ tư vấn về chim

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi aeolus, 18/2/08.

1. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nhờ các bạn, các anh chị tư vấn giúp loài chim nào phù hợp với những điều kiện sau :
    - giá rẻ
    - dễ nuôi, càng lỳ càng tốt, ít tốn kém, không cần chăm sóc cầu kỳ.
    - hình dáng bên ngoài tương đối đẹp
    - hay kêu, hay hót, không cần hót hay :D
    - sống hòa bình vói tập thể.
    Hiện nay mình chỉ thấy có Yến Phụng là thỏa các điều kiện trên, xin hỏi ngoài ra còn loài nào tương tự như vậy nữa
    Xin cảm ơn.

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bác ra hàng chọn đại 2 chú Khuyên, mỗi ngày chỉ cần đổ cám và kiểm tra nước là xong. 1 tuần cho ăn hoa quả 1-2 lần, sâu tươi tuần 1 lần. Dọn lồng thì chim nào chả thế

Treo cho 2 em nó đừng có thấy mặt nhau thì kêu suốt ngày thôi bác, may mắn ra có em nào líu nữa thì tuyệt :applause: :applause: :applause:

Ngoài ra còn 1 điểm hơn YP nữa là Khuyên nhảy suốt ngày, nhìn cũng vui :D

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    - Khuyên thì nó có tắm không, tắm như thế nào vậy ?
    - Giá cả khuyên thế nào ?
    - Nuôi ngoài trời có sao không ? Mình sợ nó tèo.

4. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Có những con khuyên tắm như vịt ấy, nhìn yêu lắm :D. Bác áp cái lồng tắm vào 1-2 lần là nó nhảy sang ngay ấy mà. 2 ngày bác cho tắm 1 lần là OK, đảm bảo lông mượt.

Giá cả tùy loại thôi bác, thường thì từ 10k (chim mộc mới bẫy), 200-500k (chim tuyển, đã líu hoặc chưa) đến tiền triệu cũng có.

Trong HCMC ấm trời bỏ ở ngoài thoải mái.

Chúc bác tìm được chú Khuyên đẹp nhé, nhớ cho anh em xin 500 ảnh để chiêm ngưỡng :D

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Rất cám ơn bạn đã hướng dẫn nhiệt tình, cho mình hỏi thêm tí nữa :D
    - Cái lồng tắm là gì thế ? trước giờ chưa nuôi chim nên không biết :confused:
    - giá lên tới tiền triệu kinh thật :eek:

6. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Lồng tắm có dạng hình hộp chữ nhật nhỏ, có 2 cửa. 1 cửa to để có thể bỏ chậu tắm vào. Nếu là khuyên bạn chọn cái chậu tắm nhỏ thôi, đường kính khoảng 8-12cm và cao khoảng 2cm là OK vì chim nhỏ, bỏ nhiều nước quá nó sẽ sợ không dám xuống. Đối diện với cửa to là 1 cửa nhỏ có kích thước vừa với cửa lồng.

Khi cho tắm, đầu tiên bạn áp lồng vào lồng tắm, mở cửa lồng tắm trước rồi đến của lồng chim. Khi chim đã sang lồng tắm thì bạn đóng cửa lồng tắm lại rồi đưa lồng chim đi vệ sinh (thay giấy lót, vệ sinh cầu, thêm cám...). Bạn ra cửa hàng chim nhìn là hiểu ngay thôi.

Khuyên giá 1-3 triệu là bình thường mà bạn :D

7. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Những điều kiện bạn đưa ra mình thấy chỉ có chim Sắc Nhật mới có thể đáp ứng nổi thôi, nó dễ nuôi như cá bảy màu vậy .

8. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Ờ tôi quên đấy, sắc nhật cũng là ứng cử viên sáng giá, hơi tốn kê một tý thôi. Bọn này ăn khỏe thật. Chỉ kém khuyên mỗi cái là giọng hót thôi.

Sắc nhật cũng được bác ạ

9. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Với những tiêu chuẩn trên, ngoài khuyên và sắc nhật ra bạn có thể nuôi thêm hàng loạt nữa như:Bạc má trắng,bạc má xám(sẻ nhật),Vẹt mẫu đơn,mai hoa,mõi con chỉ trên dưới 100k,thức ăn chỉ cần kê và rau xanh là đủ,hình thức rất đẹp,kêu,hót rúc rích cả ngay và không biết sơ người là gì cả.

10. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    nếu không có tính kiên nhẫn, không biết chăm chút tỉ mỉ thì đừng bao giờ chơi khuyên :D khuyên không phải là loại dễ nuôi đâu. Như các điều kiện bạn nêu, chào mào có thể đáp ứng, nhưng nếu cách chăm như vậy thì chim bạn chỉ dừng lại ở mức bình thường, không hay được.

11. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Không cần hay, nhỉ cần nó hay kêu cho vui nhà là được rồi :) Mình rất lười nên chăm cực thì không làm được :D
    @ to binhls : mình thấy bạc má ngoài tiệm kêu rất ít, thua Yến Phụng nhiều. Còn vẹt mẫu đơn hay mai hoa như thế nào mình không biết :confused: Mình khoái con nào kêu to. Mà Ở HCm chỗ nào bán nhỉ ?

Last edited: 21/2/08
  12. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    kêu hay hót vậy ~X(, bạn thử nuôi cà cưởng hay khứu đầu bạc (hay còn gọi : bồ chao hay bạch đầu ông) mình thấy 2 loại này kêu ác chiến lắm :laughing::laughing::laughing: nuôi 2 loại này mà không có thần kinh vững dễ điên lắm ah b-(

13. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình cũng không biết kêu hay là hót nữa :D Thế Yến Phụng là kêu hay hót :confused:

14. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    nuôi manh manh nhật-Zebra Finch là ổn nhất đấy ông, giá tầm 60-70k một đôi, nuôi 2 đôi, nó kêu um sùm cả ngày^^

15. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    tôi bảo bạn làm con sáo.nuôi nó như gà chẳng phải tắm gì sống khỏe nó vừa kêu đuợc ,vừa hót đuợc ,lại vừa nói đuợc dễ gần cắt cánh thì thả như gà hót (hét ) to luôn con đó thuộc dòng quảng cáo cho clear nên đen tuyền bóng đẹp

16. TRAN TAN TAI

TRAN TAN TAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình thấy chim cu gáy tuy nó không được màu sắc như nhữnh con chim khác nhưng tiếng gáy của nó cũng good lắm đó.Bạn còn chờ gì nữa mà không nuôi thử.

17. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    heeeee,,,vậy thì bạn phải so sánh giữa đọc và cách nói thông thường so với bạn đang hát, cái nào hay hơn :p