Nhờ tư vấn.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tungbachn, 7/6/07.

1. tungbachn

tungbachn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin kính chào các bạn!
    Mình là Tùng, thành viên mới toanh của diễn đàn. Xin anh em trong diễn đàn chiếu cố để được học hỏi kinh nghiệm nuôi cá La hán, xin các đàn anh trong giới cho một lời khuyên: Mình mới nuôi vài chú La hán con cách đây ba tuần. Số là hôm rồi đi mua thức ăn cho cá cưng, mình phát hiện trong chậu cá tạp nham như: lau kiến, chép,...có một chú La hán quý phái. khi hỏi bà chủ thì được biết do chật chỗ nên bà bỏ nó ra (?). Mình thấy tội cho thân phận quý phái bị hắc hủi nên mua về nuôi. Tình trạng cá hiện tại:
    - Dài khoảng 8cm, toàn thân bị trầy sướt, bong vẫy; đuôi, vi, bị rách, cụt... nhìn trông rất thảm hại;
    - Không nhìn thấy u đầu, châu, chữ, màu đen trũi như con cá rô vậy.
    - Bơi lờ đờ bằng hai vi (hai bên hông), biếng ăn, mệt mỏi.
    Mình đã nuôi 3 ngày, hiện đã đỡ hơn nhưng không biết có hồi phục và thay đổi được gì không, nhưng bỏ đi thì không thể.
    Nhờ các anh em chỉ giúp nên làm gì với con cá này, làm như thế nào, cho ăn ra sao...để đối xử với con vật mình yêu thương (cả thế giới cũng vậy) một cách nhân bản, hợp lý.
    Cám ơn các bác trước nhé.
    thân chào

2. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo cá bác kể thì nó đúng là 1 con cá....rô phi quý phái :D,bác cứ cho nó ăn đồ ăn lên màu(mua JBL lun đi),nếu sau 1 tháng mà ko có màu mè,hay đầu gì thì mua ...dầu Trường An chiên xù :D :D

3. zero8800

zero8800 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trích"- Dài khoảng 8cm, toàn thân bị trầy sướt, bong vẫy; đuôi, vi, bị rách, cụt... nhìn trông rất thảm hại;"
    cho muối vào và chăm lo cho cá hơn cho mình

4. Nhoc-Mos

Nhoc-Mos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh là người dũng cảm nhất trong những người nuôi la hán mà em biết đó nha,cá như vậy mà anh cũng mua về đủ biết anh yêu cá cỡ nào ha,ráng nuôi đi anh biết đâu nó ko phụ lòng anh.:)

5. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    bạn đúng là người có tấm lòng yêu cá .ráng nuôi đi bạn .bạn nhớ giữ cho nước thật sạch (vì vi khuẩn dễ xâm nhập vào những vết thương trên người con cá ) .cho nó ăn tẩm bổ lại từ từ .chúc bạn vui với con cá mà bạn đã chọn . trời ko phụ người có lòng đâu.thân

6. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    dù sao cũg nên sát khuẩn cho nó ! anh cho nó vào nước sạch ! bỏ thêm thuốc metrodinazole vào !
    thật cám ơn vì những ng` có tấm lòng như anh !

7. huyenchan

huyenchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn có tấm lòng lắm đấy biết đâu nó không phụ lòng bạn trở thành 1 chú ca tuyệt đẹp thì sao!Chúc bạn có chú cá đẹp

8. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bạn rất bao la.Bạn nuôi riêng ,nước phải khử Clor(để nước sau 24h mới dùng cho cá) thêm muối (100l nước =100gr muối),mỗi ngày hút phân thêm nước , cho cá ăn cá trâm và thức ăn khô (dành cho cá nhỏ) như XO,JBL ....Chúc bạn thành công.

9. Ban_caro

Ban_caro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tuyệt. Lâu lém mình mới nghe một câu chuyện cảm động đến như thía:crying:
    Cố lên.... khi nào em nó lớn ko lên đầu thì cũng lên màu mà. hi hi........

10. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Hehe, mấy bác toàn ca ngợi tình thần không à, sao không hưởng dẩn bạn ấy cách chăm sóc.

Thứ nhất DN cũng a dua thấy mấy bạn ở trên hoan nghên tình thần yêu cá la hán của bạn:laughing:

Còn đây là cách chăm sóc
    - Cho muối vào để sát khuẩn cho cá
    - Thay nước thường xuyên 2-3 ngày 1 lần, thay từ 1/3 đến 1/3 hồ, nhớ cho muối bù vào lượng đã mất
    - metrodinazole là thuốc kháng sinh rẻ tiền mà tốt cho cá

Xem thêm phần này Tra cứu nhanh các chủ đề về cá La Hán.

Cuối cùng chúc cho chú cá của bạn đẹp ra không khỏi phụ lòng chăm sóc của bạn
    Chúc vui