Nhờ tư vấn!

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi hungphamngoc, 21/9/12.

1. hungphamngoc

hungphamngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,736
    Nhờ ACE giúp dùm xem mình phải làm sao với cây lan này. Xin cảm ơn!

vinhlisheng thích bài này.
  2. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Bạn hỏi vậy là chắc chắn chưa có kinh nghiệm tách chiết hoặc tỉa cây thay chậu rồi.

Sẽ càng khó hơn, bạn phải tham khảo thêm 1 số bài đã viết trong diễn đàn nữa nhé.

Cây như vậy cần tách chiết sang chậu rồi đấy ... nó sẽ phát triển tốt hơn.

Vài dòng...

vinhlisheng and hungphamngoc like this.
  3. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    cây này của bác tên thường gọi là cát lay a , tình hình là vì bác để cây ở nơi gần mặt đất và tưới hơi nhiều nên có hiện tượng chết chìm, theo ý em bác nên làm theo các bước sau
    1, bỏ cây ra nhặt sạch sẽ củ già + lá khô nơi gốc cố gắng giữ được càng nhiều rễ càng tốt
    2, dùng vỏ dừa lót đáy 4 chân của chậu lên đến đáy chậu thì lót nhẹ vài cục than củi cỡ đốt ngón tay rồi đổ đầy dớn vụn lên ngang tầm mặt chậu
    3, đặt cây đã sạch sẽ nằm ngay ngắn giữa chậu chú ý củ + thân chính phải mằn nổi lên trên bề mặt chậu, tưới bón sau này theo đúng chỉ định của nhà sản suất, nhưng nhớ chỉ khi nào khô hoàn toàn rồi mới tưới sũng
    4, dùng kéo nhọn, khỏe, sắc cắt tách chia ra cứ 2 giả hành là một đoạn, sau đó bôi keo liền da hoặc vôi để khử trùng rồi để cây vào nơi râm mát khoảng 3 ngày không tưới, sau đó tưới nước có pha thên B1, đảm bảo sau này bạn sẽ có một chậu cát nở đầy hoa, chứ không phải một hai bông như thường thấy, thông thường các cụ nhà ta hồi xưa khi nhìn vào mắt ngủ của lan cát thường ngao ngán không muốn tách, nhưng trong thực tế thì cát không chỉ đẻ cây con bằng mắt ngủ đâu,
    nếu có điều gì sai sót mong các bác ném đá thoải mái đi, em đang vui, lần đầu đi sô lô lấn sân sang thi đấu bên thủy sinh đã có chút thành công rồi, được cái giải nhì là cũng sướng lắm rồi các bác ạ

4. hungphamngoc

Thích đã nhận:
    1,736
    Cảm ơn bạn x-youtoo và bạn MAVOI rất nhiều. Cây lan này mình mới xin được của 1 người bạn vì nhà bạn mình bị các nhà xung quanh xây lầu bao vây nên không còn nắng sáng để trồng lan. Em nó nhìn rất thảm thương: lá mục phủ đầy, dây leo phủ kính và rất nhiều rệp vảy. May là chưa chết! Không biết làm sao trị được mấy con rệp này.

5. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Rệp thì bác ra cửa hàng lan, bảo họ bán thuốc về xịt theo liều lượng vào buối sáng là hết ngay, loài này đễ trị
    Còn cây này em thấy cây chưa tràn chậu, chất trồng còn tốt, quan sát lá và giả hành thấy cây bị suy dinh dưỡng thôi... giờ chỉ cần làm cỏ, để nơi phù hợp và chăm lại là OK thôi. Nhớ là cattleya cần nhiều phân và dễ bị sốc khí hậu (thay đổi đột ngột). Nhìn lá thấy thời gian qua thíu sang và thíu phân.

vinhlisheng and hungphamngoc like this.
  6. hungphamngoc

Thích đã nhận:
    1,736
    Cảm ơn bạn lulu nhiều! Để mình đi mua thuốc.