Nhờ xem dùm HM mái...

Thảo luận trong 'Sinh sản - Lai tạo - Phân biệt cá bettas' bắt đầu bởi Dr_Martens, 7/11/06.

1. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bà này mình mới lụm bên Q.5 về...nhưng dáng vẻ nó dữ dằn quá nên cũng băn khoăn không biết có mua nhầm thành " ông "không nữa..:confused:
    Bụng căng trứng:
    Trong lúc đang tạo thế cho bả...thò tay vào bả làm cho 2 nhát liên hoàn b-( b-( :hãi hùng
    2 tên này tính này tính làm " phò mã " đây..ko biết chịu nồi 2 cước của bã không nữa :devil:
    Nhờ anh em xem dùm và góp ý dùm...hình dáng thì 99% là mái rồi...kì ngắn...bụng lòi trứng trắng nhưng sao nó dữ quá...ko biết có chịu trống không nữa...Có khi nào OMO ko trời :confused: :confused: :confused:

2. gooday

gooday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn ơi hai con trống của bạn rất đẹp xin chúc mừng.Còn con đầu là cá mái đó bạn.ccó những con cá mái rất sung.bạn nên hạn chế cho nó sừng với mấy con khác.trước khi bỏ vào hồ ép nên làm cho nó nhát một chút như là cầm nó lên tay một tí hoặc là lấy cái vợi rượt nó, bạn đừng lo nó ko chết đâu.chúc bạn ép đuợc 1 bầy cá ưng ý(^_^)

3. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn Gooday nói đúng đó, con đó là cá mái, theo mình quan sát thì cá mái có 1 vòi trứng màu trắng dưới bụng ( tất nhiên cá trống ko có ). Mấy con mái khỏe thế cho vào ép thẳng với cá đực cũng ko sao nhưng sẽ dễ bị rách mất đuôi của cá đực, vì vậy bạn nên làm như bạn Gooday hướng dẫn trước khi cho vào ép, sẽ bảo toàn được bộ vây, đuôi của cá đực ( bọn này đẹp nhất bộ vây, đuôi...thế mà bị rách thì coi như vứt đi còn gì ).

4. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Mình mua con cá này trên đường Lưu Xuân Tính Q.5...giờ không nhớ tên tiệm nữa..Để mai mình lên mua một con mái nữa rồi sẽ xin số DT hoặc nhớ địa chỉ rồi update sau nha...
    *To GoodDay : Thanks bạn nhiều...mình biết bạn cũng la Crazy Fan của HM mà :devil: Bạn cho mình hỏi vài địa chỉ tiệm cá HM uy tín ở SG đi ...( chẳng biết bạn ở đâu...:confused: )Tai mình đang muốn sưu tầm HM để có đủ các màu...đặc biệt săn lùng RoseTail (ko biết viết đúng chính tả ko nữa).Tiệm cá Hồng Anh mình ra nhìu rồi...cá ít quá.
    *To DungVd : cái mặt bả lúc cho sừng với trống nhìn sát khí lắm,cứ bơi vòng vòng trong hồ liên tục ( chắc tới cữ :confused: ) chỉ sợ thả vào 2 con lại hỗn chiến thì mệt.....thanks & thân B)

5. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn định mua cá thì vào trang web : Các trang web liên quan .Mình ko nhớ địa chỉ cửa hàng, số điện thoại của chủ cửa hàng, lúc đầu có vài con thì ko thành vấn đề, nhưng chăm sóc mấy chục con thì công nhận là mệt thật, có nuôi rồi mới biết cái giá vài trăm nghìn/1 con cũng xứng đáng. Mà chắc bạn sẽ đỡ hơn mình vì trong Sài Gòn ko có mùa lạnh, bây giở ngoài Hà Nội bắt đầu lạnh rồi, chắc tháng này tiền điện nhà mình tăng gấp đôi quá vì phải chạy mấy cái máy sưởi cho chúng nó...hihi, quả này vợ nó bắt mình vào bể ở chung với cá luôn...

6. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    À mà nhân tiện bạn cho mình hỏi bạn mua con mái đó bao nhiêu vậy? Mình hỏi thế để đánh giá lại mấy con mái của mình ý mà, mình có 3 con mái màu đồng thì đương nhiên là giống halfmoon rồi, 3 con mái còn lại màu xanh lá cây, xanh thép và xanh tím than, tối qua mình về nhà quan sát thấy gân đuôi của mấy con ở nhà mình nhiều hơn, chia thành 4-8 đường gân nhỏ ở cuối mỗi gân lớn, hy vọng khi ép ra cá con tỷ lệ đạt chuẩn halfmoon sẽ cao hơn tỷ lệ 5-10% anh em vẫn nói trên diễn đàn.

7. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Mình mua em này ở đường Lưu Xuân Tính tiếc là không nhớ rõ địa chỉ...mình sẽ cập nhập sau.Mình mua với giá 80.000...Thanks DUNGVD...web này đúng là cái mình cần..Thanks so much

8. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
  9. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Địa chỉ số 12 Lưu Xuân Tính...80K một em HALF MOON mái...trong vòng 4 ngày nữa sẽ có đợt cá mới..Các bạn ghé thử