Nhờ xem hộ chú Mi này

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi bw88, 3/1/07.

1. bw88

bw88 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Đây là ảnh của một con mi thuộc , các bác nhận xét dùm em và làm ơn cho em biết giá 500 k là đắt hay rẻ .
    Em xin cảm ơn các bác trước và nhiều .
    [​IMG][/IMG][​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

2. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Chào Bw88, bạn post ảnh gì mà nặng thế, tôi chờ để lên hình mà chời mãi không được, chỉ nhìn được mỗi cái đầu chim. Mắt chim rất đẹp,đóng chặt, nhưng chim thuộc thì mắt này chưa căng. Bạn nuôi chim để chọi hay để hót đấy. Nếu hót thì chỉ cần tướng đẹp và hót hay, còn để chọi phải chọn theo tướng để chọi. Vì hình chim lên không hết nên tôi chưa thể khen chê nhiều được . Có mạng lúc này đang chập chờn lên ảnh chim không lên được , hoặc bạn xem lại ảnh của bạn post lên có nặng MB quá không ? Rất muốn bạn có nhiền chim post lên để mọi người cùng thưởng ngoạm .

3. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @BW88: Con chim này nhìn trong hình thì không thể nói chính xác ở trong tư thế như thế này, cho nên không thể nói là chim đá hay chim hót được. Nhìn nó giống như vừa tắm xong đúng không? Nhưng chắc chắn một điều là chú chim Họa Mi này không hăng, vì nhìn xuống đáy lồng, phân của chim có nước nhiều, đi phân có màu trắng, điều đó có nghĩa là anh cho thức ăn không thích hợp cho chim rồi. bố lồng chim anh lại lót giấy báo thì không tiện đâu. Anh nên sử dụng loại bố lồng là loại vải dầy, có thể thấm nước nhiều chẳng hạn như vải quần Jean, Kaki loại dầy, bố bạt dù, trong lồng nên bỏ 2 loại bố: một loại làm bằng chất liệu Nylon, còn loại thấm nước anh bỏ lên trên, có như vậy khi chim có ị, nước trong phân se thầm vô ngay trong bố lồng, và sẽ không làm cho đáy lồng mau hư, lồng chim sạch thì chim sẽ khoẻ, anh có lại gần lồng thì ít ngửi phải mùi hôi của phân. Xung quanh phần đáy lồng anh nên lót một miếng vải nhỏ để phân chim, thức ăn thừa không bị gió thổi bay ra ngoài. làm ảnh hưởng đến vệ sinh môi trường xung quanh.

Vài dòng gửi anh, có gì sai mong anh và các bác chỉ hộ, mình cùng học hỏi.
    Thân chào

Ut9

4. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Để nhìn chim có hót hay hay không thì không biết được. Hình tối quá không nhìn được. Tôi chỉ nhìn được mặt của nó thôi. Mặt lành, không dữ, mỏ ngắn và thắng chắc con này cũng mau miệng và hót to.
    500k thì cũng không biết là đắt hay ko vì tuỳ con. Có con thuộc cũng chỉ 250-300k thôi. Néu con của bạn hót hay và dữ thì cũng được.

5. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Hôm nay mới nhìn được hết cả bức ảnh chim họa my của bạn, con này mặt mái, mắt lão lục ( xanh lục đậu ) đa phần chim đều mầu mắt này.Con này thuộc loại chim non nuôi lên chỉ đẩ hót không chọi được. Tư thế nằm xấp thuộc loại chim hèn . Để nuôi hót thì tốt, nhưng hơi nhỏ và ngắn đòn, chim hót cần chọn con dài đòn hơn . Bạn cứ nuôi từ từ sẽ có kinh nghiệm .

6. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    con họa mi này nhìn hiền quá bạn ạ,chơi đá cũng không đc mà có lẽ hót cũng không ăn ai đâu,có thể để nuôi ở nhà cho đẹp và nghe hót lai rai thì đc rồi,giá đó thì hơi cao đấy.

7. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Em mới gia nhập,thích nuôi họa mi,bác nào có cùng sở thích cho em xin hỏi chỗ nào hiện nay o sài gòn mình bán nhiều Họa Mi hay,lúc trước ngay bến xe Tây Ninh có ông gì người Hà Nội bán Mi nhiếu lắm,mấy trăm con ấy,mà giờ ỗng dời đi đâu không biết nữa,tiệm đó là tiệm Họa Mi lúc trước ở gần bến xe Tây Ninh,có tiệm Minh Tuân cũng đc nhưng do đợt cúm này gia đình họ đã chuyển về ngoài Bắc mất rồi,còn bà Đào thì dời về Tân Kì Tân Quí,nếu bác nào biết tin tức của tiệm Họa Mi ở bến xe Tây Ninh lúc trước dời về đâu nói em biết với nhé.

8. penguin

penguin Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết con này hót thế nào nhưng mình có mấy nhận xét sau :
    1.Tư thế con này cũng được vì đầu luôn ngẩng cao.
    2.Mắt cũng được.
    3.Nhưng mình thích họa ở mi vuốt lên ở phía đuôi chứ không thích đi xuống.

9. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bác cuongdq cho em hỏi bác hai câu này nhé. Bác chỉ rõ dùm em với :x