Nhóc cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nhoccan, 18/1/07.

1. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các anh cho Nhóc hỏi sao con cá của nhóc buổi sáng thì nó sung lắm.Nhưng cứ tới tối là nó nhát lắm cứ trốn sau máy lọc àh :crying: :crying:.Chỉ giùm nhóc nha.Cám ơn các bro.

2. DauGu

DauGu New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bị nhát về đêm

Ban đêm khoảng 5-6 giờ, Nhóc nên mở đèn đến 9g - 10g tối để cá bớt nhát. Ngoài ra, Nhóc nên kéo máy lọc lên trên một chút để cá không còn chổ núp sẽ từ từ dạng lên. Ban đêm, kiên nhẫn chơi với cá bằng cách soi kiếng hay búng tay để cá quen, thân thiện sẽ bớt nhát. Nếu vẫn không được nữa thì Nhóc thử thả cá mồi vào để ổn định tinh thần cá la hán.

Vài dòng chia sẻ kinh nghiệm. Chúc bạn Nhóc thành công.

3. hth

hth Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    22
    Nhóc xem nước có bị lạnh không, thời tiết lúc này về tối hơi lạnh đó. Nhóc cũng xem chừng cả ngày cá ăn nhiều quá chiều lại hay bị chướng bụng khó tiêu, 1 lý do mà mình lúc trước cũng bị là về tối minh hay mỡ đèn mà cá quá nhạy cảm với đèn nên nhác, các bạn bổ xung thêm nhé mong Nhóc có cách giải quyết tốt nhất

4. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    Có lẽ Nhóc giống anh hth.Cá nhóc lúc bật đèn thì mới bị chứ lúc thường thì ko.Vậy thì bây giờ ko bật đèn luôn hay sao các bro.Xin giúp nhóc.Thanks

5. hth

hth Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    22
    Vậy Nhóc hạn chế bật tắt đèn nhiều lần khi nào bật đèn thì để lâu lâu 1 chút, như về tối Nhóc nên để đèn suốt đến sáng, điều này mục đích chỉ để cá quen từ từ với ánh sáng đèn( theo mình nghĩ chổ đặt hồ của Nhóc hơi tối phải không)

6. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    Chỗ đặt hồ của Nhóc cũng hơi tối.Bình thường Nhóc bật đèn từ 18h-23h.Để Nhóc thử theo cách của anh vậy.Cám ơn anh nhiều nha.

7. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Vậy nhóc cứ bật đèn buổi tối đi( bật lâu một chút) thả 1k cá Trăm vào để cho cá tập rượt đuổi rất mau sung

8. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nếu có điều kiện bạn nên để đèn từ sáng đến khi đi ngủ, tuy hao điện một chút nhưng cá sẽ rất đẹp và sung nữa. Lúc cá nhát không cho ăn, trước khi cho ăn bạn nên cho soi gương trước hoặc giỡn bằng tay tập thói quen cho cá, cá sẽ bớt nhát và đòi ăn khi thấy bóng người. Chúc bạn thành công.

9. Snaky29108

Snaky29108 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hehehe em thì mỡ đèn 24/24 sau 1 tuần là có tác dụng liền :D

10. 3dfish

3dfish Active Member

Thích đã nhận:
    0
    :( mình không bít nếu để đèn 24/24 thì nó có ngủ được không nhỉ, nếu không ảnh hưởng gì thì mình chơi đèn 24/24/07 luôn cho ẻm nó đẹp và rực rỡ :blushing: , ở nhà mình dùng đèn thấy em lên mầu tốt lém. nhưng sợ không dám để nhiều.

11. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    nếu như bạn ko sợ trả tiền điện thì ok rùi.hehe.nhưng cũng cần thời gian cho cá nghỉ ngơi nữa chứ bạn,nếu ko đc nghỉ lấy sức thì làm sao mà nó lên đầu nổi chứ

12. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    Bây giờ Nhóc chỉ để từ 18h-7h sáng.Em sẽ để khoảng mấy ngày để coi cá có tiến triển gì ko.Cám ơn mấy bro rất nhiều nha.