Nhồng của em được hơn 2 tuần tuổi - Mong được các anh chia sẻ và góp ý

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi Mrhahn, 17/4/15.

1. Mrhahn

Mrhahn Member

Thích đã nhận:
    5
    Chào các anh.
    Nhồng của em được hơn 2 tuần tuổi - Mong được các anh chia sẻ và góp ý.
    Thức ăn hiện tại em cho ăn là chủ yếu cơm nguội, 1-2 ngày cho ăn 1 trái ớt, 1-2 con dế non ngắt chân, có trái cây ngọt thì cho ăn như chuối, sapoche, đu đủ ... Khoảng 2-3 tiếng em cho ăn 1 lần. Em ko cho ăn cám vì ko tin tưởng chất lượng cám ở tiệm, cám Thái thì ở NhaTrang hình như ko có ng bán và cũng ko biết cám đó nó ntn.
    Em nó tham ăn lắm, thấy mặt là la hét om sòm đòi ăn, mở cửa lồng là lao ra, đút cho ăn là đớp luôn cả ngón tay em , thương lắm Em đặt tên cho nó là Hello, vì cứ nói hello với nó, h về gọi Hello là kêu om sòm. Đang coi film, dv nói "Hello" nó cũng la nữa
    Bây giờ đã biết nhảy qua nhảy lại chuyền cành dù chưa vững lắm.
    Nhờ mấy anh - tiền bối có kinh nghiệm xem hình cho em vài nhận xét về em nó.

Em có 1 vài thắc mắc nhờ mấy a chỉ bảo :
    - Về việc tắm táp làm sạch phơi nắng : 1 tuần mấy lần là tốt, thời gian tắm và phơi nắng là bao lâu ạ ? và cách tập cho em nó tắm như thế nào ? Cách đây 2 hôm em thả vào thau nước cho tắm thì em nó cứ nhảy ra ngoài, em phải cầm trên tay đắp nước và vuốt lông cho ướt ướt rồi đem phơi nắng khoảng 5 phút. Có đọc bài với 1 anh tên Vũ , nước tắm pha thêm 1 chút muối để khử trùng.
    - Nhồng có cần uống nhiều nước ko ạ? Mỗi lần em cho ăn đều đút thêm 2-3 muỗng cafe nước. Nước tinh khiết có ngâm trong đó 1 miếng tỏi - theo như anh Vũ thì tốt cho sk, tiêu hóa của Nhồng.
    - Khoảng bao nhiêu tuần tuổi thì tập cho Nhồng tự ăn được và cách tập như thế nào ạ ?
    Một số thắc mắc, mong nhận được hồi âm giải đáp nhiệt tình của các ạnh ạ.
    Em xin thân chào.

2. thanhhien

thanhhien Member

Thích đã nhận:
    11
    Xách lồng ra, lấy nước xịt, vừa vệ sinh lồng vừa tắm lun. Xong phơi nắng chừng 20 phút đem vô. Tuổi này chưa bít tắm gì đâu. Tắm mỗi ngày càng tốt, vì nó ở gần mình, nên vệ sinh sạch sẽ. Ko cần muối, muối khi nào nó bị ký sinh thì hãy xài muối. Lớn lên, bỏ thao nước vô, tự động nhảy vô tắm ah.
    Làm thêm cho nó cái cóng nước, tự nó uống. Nhìn em này đủ lông đứng cầu okie roài, tự uống đc roài.
    Chim bạn tới giai đoạn này, bỏ đồ ăn vô cho nó thấy đi. Hạn chế số lần cho ăn đút lại khoảng 3 lần/ngày thoại. Đút hoài, nó no thì nó ko tập ăn đâu.
    P/S: đừng cưng nó quá, mua cám ớt cho nó ăn là đc. Chỉ nên cho ăn chuối sứ thoaj. Mấy cái kia ăn vô, phân bấy nhậy ah.
    Đôi điều mình bít, chia sẽ cùng bạn.

Mrhahn and motngaybinhyen like this.