Nhộng tằm và độ xung của chim

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi duongtm, 1/9/08.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    2 tuần rồi không đi mua cào cào được các bác ah, đành phải bảo bà chị ở nhà ra chợ mua cho ít nhộng tằm cho các chú ăn dần. Sau 2 tuần thấy các chú có vẻ béo lên, lông cũng điệu đà, duy chỉ có điều là ít hót. Có lẽ cũng do vừa thay lông xong, nhưng con than rất mau mỏ cũng không thấy hót mấy.

Bác nào có bài phân tích về dưỡng chất của nhộng tằm với cào cào và sâu tươi thì cho em mở rộng tầm mắt cái :applause: :applause: :applause:

2. hungphambte

hungphambte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình không cho ăn nhộng tằm (vì không có) nhưng thường cho khuyên ăn nhộng ong ruồi (xứ mình rất nhiều) cũng do điều kiện không thường xuyên chăm sóc, cho vào một tổ khoảng 3 ngón tay, ăn hết một mặt là cả ngày, đổi sang mặt khác, cứ thế. Khuyên cũng thích, thế nhưng một thời gian chim bị đi ngoài (phân lỏng. . .) không cách nào chữa trị được, mình cũng hỏi nhiều người, họ nói do chất béo trong nhộng lâu ngày làm hỏng đường ruột. Cuối cùng mình phải bán rẽ lại cho một người khác, không biết đến nay ra sao vì không gặp lại. Dể tránh tình trạng như mình bạn nên tham khảo các huynh trước khi cho ăn nhé. Thân

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Không bị đi ngoài bác ạ, phân vẫn khô vào trắng như thường mà, mỗi tội không sung thôi

4. hungphambte

hungphambte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    vì mới ăn lượng ít và không liên tục. Nhưng theo bạn chim béo ra đó thôi, mà béo thì hay lười đúng không ? Nên hạn chế đi bạn ạ, mình sợ nhọng lắm rồi, nhở em nó bị lỵ như mình đã nói thì khổ.

5. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chú mi nhà tôi vẫn cứ nhộng tằm đều cả năm nay ko có sao, phân cũng tốt còn hót thì tôi thấy kém hơn so với những hôm có châu chấu, nhưng vì bất đắc dĩ vẫn phải cho ăn thôi, theo tôi thì nhộng ko bằng các thứ khác đc vì nó quá nhiều chất nhưng vì dễ mua nên vẫn phải cho ăn.

6. khuyên mộc

khuyên mộc Active Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn ra Hoàng Hoa Thám í..có cào cào đấy..hôm nay mình mua 4k được 1 túi to đùng:D