như thế này là cá bị bệnh gì các bác?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi ntph, 16/7/08.

1. ntph

ntph New Member

Thích đã nhận:
    0
    em gửi kèm hình lên đây .

chú cá này nấp trong hòn non bộ cả tháng trời, giờ mới thò đầu ra thì thấy bị thế này. Các bác cho hỏi nó bị bệnh gì? Và khắc phục thế nào?

xin cảm ơn.

2. le hong ha

le hong ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chẩn đoán bệnh qua ảnh thật là khó, khả năng con cá này bị bệnh chilodonella gây loét da. Cách chữa bệnh thì gồm những bước như sau:
    1. Cách ly cá ra chỗ khác(tránh lây lan ra cá còn khỏe).
    2. Pha nước muối 1%, cho cá tắm từ 10 đến 15 phút, hai ngày 1 lần và nhiều nhất là 3 lần(nếu cá quá yếu và có hiện tượng lả thì vớt ra ngay). Tắm xong thì cho vào bể cách ly.
    3.Tại bể cách ly nên để nhiệt độ từ 30 đến 34oC.(tăng nhiệt độ để ký sinh trùng nở nhanh, rút ngắn vòng đời, thuốc và muối chỉ giết được những con ký sinh còn nhỏ, khi lớn chúng bám vào cá thì không diệt được nữa, khi già chúng sẽ tự rụng ra khỏi con cá).
    4. Trong thời gian chữa cho cá nên hạn chế tối thiểu ánh sáng(giảm stress, lý do cá nấp trong hòn non bộ cũng mộ phần vì ánh sáng)
    5. Cho thuốc màu xanh Malachit(Hydrochlorid), sử dụng theo hướng dẫn trên bao bì, mua ở hàng cá cảnh. Nhớ khi cho thuốc này phải tắt đèn hoặc ở ngài trời thì nên cho vào buổi tối vì gặp ánh sáng thuốc sẽ biến đổi và không còn tác dụng.
    P.s: tất cả các hướng dẫn chữa cá chỉ là kinh nghiệm và sách vở. mọi tổn thất có thể xảy ra tôi không chịu trách nhiệm.

3. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hjz , mới thấy cá bị nặng như vậy lần đầu , bạn thử làm theo cách cua pác le hong ha xem
    Kết nhất câu này :D:D:D

4. ntph

ntph New Member

Thích đã nhận:
    0
    hic, tại nó nấp kỹ quá nên em đâu có biết. Giờ ko kịp nữa rồi các bác ạ, nó đã đi rồi.
    cảm ơn các bác đã nhiệt tình.

5. Cùi Bắp Hero

Cùi Bắp Hero Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có thấy bệnh này 1 số lần roài,hình như bên box cá La Hán cũng có đấy bạn.Nó trông giống như bệnh lỗ đầu đóa bạn,cá vàng nhà mình cũng từng bị vậy,nay em nó đi chầu ông bà rồi:crying:.Bạn có thể tham khảo bài viết mình copy lại bên box LH nè:
    BỆNH LỖ ĐẦU:
    - Nguyên nhân và triệu chứng:Bệnh lỗ trên đầu do ký sinh trùng nguyên sinh Hexamita gây ra.Nếu cá mắc phải bệnh này ta quan sát trên đầu cá sẽ thấy xuất hiện những lỗ nhỏ màu trắng,những nốt sưng tấy hay mụn nhọt,dần dần những lỗ nhỏ này sẽ lớn hơn,đôi khi còn có mủ.Cá trở nên sụt ký,lờ đờ,chán ăn,đi phân màu trắng kéo dài thành từng sợi.
    - Cách chữa:Cho thuốc Dimetrydazole (5mg/1l nước hồ) hay Metronidazole (7mg/1l nước hồ) vào trong hồ cá.Lặp đi lặp lại trong vòng 3 ngày cùng với việc thay 20 – 30% nước hồ.Đôi khi cá cần được tiêm thuốc Metronidazole,nhưng việc tiêm gần những vùng bị bệnh chỉ nên được tiến hành bởi bác sĩ thú y có chuyên môn.
    Chúc cá bạn sớm khỏe lại.Thân!!!

6. NTD

NTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    các bác ơi !cứu em với,bể của em nuôi 6 hồng két và 2con tài phát đang ổn định.trưa hôm qua em thay nước như bình,tối cho men bioaquar của mai việt nhưng đến tối nay em nhìn kỹ trong bể thấy rất nhiều con gì nhỏ như giun kim ngắn 0,5cm mầu trắng bơi khắp bể,em thấy cá vẫn bơi bình thường ko biết em phải làm gì?và sử lý ra sao.có phải đấy là con vi khuẩn có lợi của men vi sinh ko.(em dùng lọc tràn 5 ngăn).các bác khẩn trương giúp em nhé.số của em là:0953573592