Nhức đầu Bể Rong

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Cây với cá, 2/5/06.

1. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Em muốn tham khảo ý kiến of các bác về chuyện cá dĩa nuôi chung với bể rong lâu dài được ko ? bể rong thì nhất thiết ở dưới phải có nền cho rong bám nhưng có đái cát ỏ sỏi thì khó làm vs quá, hay có cách nào mà vừa nuôi tốt ca dĩa vừa ko tổn hại đến bể ko các bác ?~X( ~X( ~X(

2. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    kiếm 1 khúc lũa dài, chiều dài gần bằng chiều dài của hồ rồi gắn những loại cây không cần dùng nền lên đó (vi' dụ Anubias, rong cá đẻ,..). Như vậy sẽ vừa có được 1 bể thùy sinh đẹp lại vừa không sợ khó làm vệ sinh hồ vì vướng sỏi, cát.

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Em có 1 bầy snowwhite đáng yêu lắm em có thể dùng đèn màu trắng được ko các bác, em cũng có 1 bầy LAM ĐỨC muốn dùng đèn xanh dương các bác thấy thế nào

Last edited: 2/5/06
  4. tuanhung

tuanhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thế mấy cái cây này nó sống dựa vào chất dinh dưỡng nào vậy bác? buộc nó vào gỗ lũa thì nó có phát triển được lên không? Mấy cây này giá có cao không bác?

5. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    anh mà xài mấy cây đó thì có thể dùng thêm phân nước mua tại các đại lý lơn...ưu điểm của các loại nè là chỉ cần bám vào lũa hay đá để sống => ko cần phân nền=> vấn đề về rêu được giảm thiểu..lại đỡ lo bẩn bể ..hì hì ..
    tuy nhiên giá thành cũng khá cao...nếu bể càng to thì giá khá tốn đó vì hiện nay giá gỗ lũa đắt lắm...để kiếm được 1 khúc đẹp ưng ý thì phải mất khoảng vài trăm...cây thì dễ sống nhưng giá thành của cả anubias và moss đều khá cao( moss hay là rêu cá đẻ thì em chưa xài, nhưng còn dáy anubias thì nếu là loại lá to có chiều cao từ 15-> 20 cm thì có giá từ 70-> 100k VND 1 cây,nếu là loại lá nhỏ bonsai thì giá giao động từ 35-> 50k VND 1 cây) ..moss cũng khá khó trồng đẹp( muốn biết thêm chi tiết về 2 loại cây nè thì vô phần cây thủy sinh có 2 topic rất hay về 2 loại này đó ạ)...tiếp theo là nếu ko biết kết hợp trồng đẹp thì có thể làm cho bể trở nên rối mắt, khó làm đẹp đối với những ai mới làm bể lần đầu !!
    nhà em cũng đang xài bể rong với cá đĩa..hơi lo về vấn đề vệ sinh bể..nhưng cái chuyện phân cá thì ko quá lo vì cây thủy sinh có thể sử dụng phân cá làm nguồn dinh dưỡng rất hợp lý !! hiiiiiiiii đó là những gì em biết..nếu có sai sót gì mong anh với mọi người sửa giùm em nhá..thank U trước !!

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    này các bác về bể thì có thể là tạm ổn rồi vậy còn đèn thì sao

7. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đèn thì hiện nay phần lớn các hàng cá lớn đều bán..phần lớn là các loại đèn nhâph ngoại nên giá tương đối cao..loại cỡ nhỏ nhất cũng có giá trên 100k còn những loại càng dài thì càng đắt tiền ..hì hì..dạo nè thú vui càng ngày càng tốn kém các bác nhẩy
    tùy theo kích cỡ của bể mà anh cayvoica có thể chọn đèn phù hợp..nếu bể 1m2-> 1m5 thì có thể xài 2->3 bóng 1m2 (hoặc 1m cũng được)..các hãng đèn nổi tiếng như jebo atman và osram ..anh sáng sử dụng cho bể thủy sinh phải là ánh sáng trắng để cây hấp thụ được nhiều anh sáng nhất !!
    tuy nhiên nếu ai có dk có thể tự chế bóng đèn bằng 1 cái máng nhôm nhẹ và sử dụng bóng đèn tuýp !! hì hì..nhưng mà phải cẩn thận vì giá tiền là phụ mà an toàn là trên hết..hiiii