Những bệnh thường gặp ở cá vàng và cách trị

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi tranvuhuy, 20/10/11.

1. tranvuhuy

tranvuhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Bài viết này mình bổ sung theo bài của anh panda thôi
    Bài của anh í cũng khá đầy đủ mình chỉ bổ sung thêm vài bệnh hay gặp mà mình đã chữa thành công ! Tuy nhiên cũng khá sơ sài so với tiền bối !

Những vật dụng , thuốc cần thiết khi chữa bệnh cho cá vàng :

- Bể bệnh viện ( nếu có bể bé thì tốt , hoặc là cái xô , cái chậu )-(chú ý rửa sạch và dùng riêng)-(sau khi chữa bệnh cho cá xong bắt buộc phải để khô ráo , sạch sẽ)

- Nhíp (dùng riêng, để sạch)

- Máy sủi ô xy (loại nào cũng được)

- Máy lọc (công suất nhỏ thôi vì ít dùng - có cũng được không có cũng chả sao)

- Rổ nhựa (dùng riêng)

- Thuốc Tetracylin dạng viên nhộng ( có bán tại các hiệu thuốc tây)

- Xanh metylen ( có bán tại các hiệu thuốc)

- Thuốc AM3 của anh Khoa Discus ( địa chỉ mua tra google nhé)

- Muối hột ( loại không có i ốt)

Cách sử dụng AM3 !
    Khi cá đã bị nấm các bạn lắc đều chai thuốc rồi nhỏ từ từ vào hồ cá cho đến khi nước có màu danh dương đậm. Như màu này : [​IMG]
    Rồi mỗi ngày các bạn thay nữa hồ và bù lại lượng thuốc AM3 sao cho nước vẫn giữ được màu xanh dương đậm. Khoảng 4 ngày thấy cá của bạn đã hoàn toàn bình phục thì các bạn bắt đầu xả hết thuốc từ từ. Nếu chưa hết hẳn thì các bạn tiếp tục ngâm thuốc đến khi nào hoàn toàn bình phục.

- Mẫu màu nước khi pha thuốc trị nấm:
    * Cách phát hiện sớm hồ Cá của bạn đã bị nhiễm nấm hay chưa:

- Nếu các bạn thay nước như thường lệ mà nước mau đục hoặc mờ mờ không trong thì hồ Cá của bạn đã bị nhiễm nấm. Khi đó các bạn cho AM3 vào liền với màu nước như hình phía trên thì qua ngày hôm sau các bạn quan sát thấy nước trong trở lại là hồ cá của bạn đã hết nấm lúc đó các bạn xã thuốc từ từ. Nếu chưa thì tiếp tục làm như trị bệnh nấm với AM3.

* Cấp cứu Cá khi Cá đã bị nhiễm nấm quá nặng:

- Các bạn cho AM3 với màu xanh dương đậm hơn màu xanh dương trị nấm. Ngâm qua ngày hôm sau các bạn thay 1/2 hồ nước và không cho thuốc thêm nữa. Ngày kế tiếp nếu các bạn vẫn thấy màu nước có màu xanh dương như trị nấm như hình trên thì không cần cho thuốc thêm nữa, nếu không thì các bạn cho thêm thuốc sao cho màu nước có màu xanh dương như trị nấm (Không đậm đen) như hình trên. ngày thứ 3-4 nếu Cá khỏe thì các bạn bắt đầu xả thuốc từ từ.

* Chú ý:

1. Nếu nhiệt độ không dưới 28 độ C thì các bạn không cắm sưởi. Nếu có cắm sưởi thì nhiệt độ của sưởi chỉ khoảng 28 độ C mà thôi.
    2. Không để lọc bằng oxy trong hồ cá đang trị bệnh.
    3. Các bạn không cần vớt cá ra mà cho thẳng AM3 vào hồ cá đang bị nấm. Rất tiện lợi phải không các bạn
    4. Các bạn phải duy trì PH=6.5 - 7 khi trị bệnh. Ko để PH < 6.5 .
    5. Các bạn ko được ngâm bất kỳ thuốc nào khác và kể cả men vi sinh trong khi sử dụng AM3.
    6. Khi thay nước:
    - Nước máy : nhớ xử lý hết Clo, trước khi cho nước vào hồ để tránh Cá bị sốc.
    - Nước giếng: nhớ sục khí mạnh 2 tiếng, trước khi cho nước vào hồ để tránh Cá bị sốc.
    7. Hồ trị bệnh mật độ cá ko dày đặt, càng ít càng tốt, ko để ít nước trong hồ, phải giữ nguyên mực nước như nuôi cá bình thường, càng nhiều nước càng tốt. Nếu thấy cá tiêt ra nhiều chất nhờn quá chúng ta phải cho chạy lọc cho bớt chất nhờn hoặc thay 1/2 nước hồ. Oxy nên cung cấp đầy đủ cho Cá ko yếu quá. Nếu màu xanh dương trong nước lợt đi chúng ta phải bù thêm thuốc AM3 vào cho giữ nguyên màu xanh dương như hướng dẫn trị bệnh ở trên.
    8. Khi cá bị nấm các bạn ngâm AM3 liền, không ngâm bất kỳ các loại thuốc nào khác trước khi sử dụng AM3 vì ngâm không đúng thuốc sẽ làm cá mất sức và bị tổn thương làm giảm hiệu quả điều trị.

Vào các bệnh nhé !
    Rận nước
    CÓ những con ntn bám trên cá , đặc biệt là nó có thể bơi từ con này qua con khác
    Biểu hiện :

Cá thi thoảng giẫy giẫy trong bể , hay cọ vào thành bể

Cách chữa trị :

Cố gắng bắt nó ra !

Thêm muối từ 3% trở lên

2 hôm là đảm bảo hết !

Bệnh đốm trắng
    Bệnh đốm trắng (Ichtyopthirius hoặc White spot disease) là căn bệnh dễ nhận biết trên cơ thể, vây của cá thường có các đốm trắng và phát triển tương đối nhanh. Đây là căn bệnh thường gặp, có mức độ lây nhiễm khá nhanh và nếu không được điều trị kịp thời có thể gây tử vong. Bệnh rất dễ phát hiện bởi các nốt thường có màu trắng, rộng chừng 1mm, xuất hiện nhiều trên các vây của cá. Đây là căn bệnh do các ký sinh trùng dưới đáy bể gây ra. Ban đầu là một nang bào (cyst) có khả năng kháng lại các loại thuốc, sau nở thành hàng trăm ký sinh trùng và bám vào cơ thể cá chủ. Quá trình này làm suy yếu sức khỏe cá, thậm chí có thể tạo ra các lỗ nhỏ li ti trên thân cá và có mức độ phát triển rất nhanh.

Điều trị :

Khẩn trương cách li nếu không muốn lây ra cả bể

Ngâm AM3 3>5 ngày là khỏi !

Bệnh mục đuôi hoặc vây
    - Bệnh mục đuôi hoặc vây cá vàng là thuật ngữ nói về căn bệnh hoại mô ở đuôi và vây cá làm cho vây, đuôi dễ bị cụt đi, đặc biệt là ở các mép, gây biến dạng ảnh hưởng đến vẻ đẹp bề ngoài của cá. Phần lớn nguyên nhân gây bệnh là do stress và các điều kiện môi trường xung quanh gây ra và cũng là dấu hiệu đầu tiên nói về tình trạng sức khỏe của cá mà những người nuôi có kinh nghiệm dễ nhận biết.
    - Biểu hiện : đuôi có phần bị viền màu đỏ , và bị rữa rồi rụng dần
    (trộm vía lâu lắm chưa bị nên k kiếm được ảnh) hì!

- Cách chữa trị :

1/ chuẩn bị bể ngâm : 20lit>30lit

2/ 24h đầu tiên : Ngâm tetracylin , 1 viên/10 lít

24h tiếp theo : thay nước (nếu thấy cá khỏe thì 100% luôn) nếu không thay từ từ mỗi ngày 30% , pha AM3 vào ngâm. Ngâm cho tới khi đuôi cá hết trắng đục và lành vết da mới (nhìn rất dễ- thấy nó có màu khác so với đuôi cũ) Quá trình ngâm AM3 tốn tối thiểu 5 ngày > tối đa 2 tuần =))

Bệnh táo bón
    - Bệnh tạo bón (Constipation) thường gặp ở cá vàng khi cá gặp khó khăn trong

việc đại tiện, hoặc bị dắt phân lủng lẳng phía hậu môn. Nguyên nhân chính của tình

trạng này là do ăn thiếu khoa học, không đủ chất hoặc do ăn quá nhiều thức ăn dạng bột.

- Cách khắc phục
    : Nên thay đổi khẩu phần ăn cho cá, tăng cường thức ăn thô, thực phẩm sống như sâu bọ, đậu Hà Lan, rau bina... Nếu là thức ăn khô thì trước khi cho ăn nên ngâm nước cho mềm để giúp cá tiêu hóa tốt, giảm bệnh.

Bệnh phù nề
    Bệnh ngay mọi người rất hay nhầm với bệnh xù vảy ở trên . Trong trường hợp này vảy cá bị kênh lên tuy nhiên k chảy máu. Bệnh này có thể cá sẽ ra đi rất nhanh
    - Phù nề (Dropsy) là căn bệnh nhiễm khuẩn từ trong cơ thể của cá vàng làm cho cơ thể phù nề và vảy cá bị bong ra gây suy thận ở cá vàng.

- Cách chữa trị : (theo kinh nghiệm của anh no_fate ở ddcc )

Ngâm cồn i-ốt pha trong nước - cho vào chậu nhỏ thôi vì cồn i ốt bay hơi nhanh

Bênh lồi mắt
    Nguyên nhân : bị sưng do va đập

Biểu hiện : Mắt cá lồi hẳn ra và có máu tụ xung quanh

Cách chữa trị :

1/ Bể ngâm : ngâm trong 4l nước (lúc này mình chưa có bể bệnh viên nên ngâm trong cóng)

2/ Chữa trị :

2 giọt xanh , 1/4 viên tetra , cắm sủi , muối 1%

Mọi người nhân thuốc lên với tỉ lệ nước nhé

3/ Ngày hôm sau mắt đã hết sưng

Tiếp tục trị cho tới khi tan máu bầm

Trong thời gian đó mỗi ngày thay nước 30% và cho thêm thuốc cho đủ nồng độ như bước 1cho tới khi mắt hết sưng và lồi

tiếp sau đó thay nước và duy trì ngâm muối 1% cho ăn 1 bữa 1 ngày

Khoảng 1 tuần là cá hoàn toàn bình thường !

Hình ảnh sau khi chữa trị : (lục mãi mới tìm được cái ảnh :(

sau đây là 1 số bênh khác do anh panda - diendancacanh đã đưa cách chữa mình sẽ trích lại cho tiện theo dõi

Last edited: 20/10/11
  2. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    tiếp tục 1 số bệnh khác .

thaicntn, Iris and doandu like this.
  3. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    Còn nữa !

thaicntn and doandu like this.
  4. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    Còn tiếp !

thaicntn thích bài này.
  5. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    Hết !

letuantb, thaicntn, Iris and 3 others like this.
  6. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    cảm ơn Huy nhé bài viết rất bổ ích tôi sẽ đưa lên chú ý :)

7. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    Cũng mong giúp anh em mở rộng chơi cá vàng thui mà ^^
    Dù cho mấy em í hơi yếu đuối 1 chút nhưng rất yêu
    Hiện tại có 2 số bệnh mình chưa update hình được vì cũng lâu rồi chưa mắc phải ^^ và cũng k còn chọn phải những con bệnh nữa
    Mong rằng thời gian tới sẽ cập nhật đầy đủ hình ảnh của tất cả các bệnh
    Hi vọng bài viết sẽ giúp được nhiều anh em hơn

alexandernguyen and Mr_guns like this.
  8. chenjinhui

chenjinhui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cho hỏi con koi bướm nhà mình cũng bị thối vẩy chút ít nếu ko trị có hết ko có lây bệnh thối vẩy wa con khác ko
    và 1 vẩy có chút hở vậy
    trị như bệnh hở vẩy của cá như thế nào
    cho hỏi nếu mình đổ nước mạnh vào hồ .con cá bơi qua bị nước mạnh làm trúng vẩy
    zạy có khi nào vẩy cá bị hở ko
    nếu do nước mạnh làm vẩy cá bị hở có thuốc gì trị ko hay để cá koi tự hết thank

9. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    Đổ nước k liên quan đến hở vẩy đâu bác ! Cái đó là do cá bị phù nề trong nội tạng đấy mà ! Khó chữa lắm (cơ hội gần như = 0 )
    Bệnh thối vẩy ít khi lây lắm

10. chenjinhui

Thích đã nhận:
    9
    vậy nếu cá bệnh phù nè nội tạng thì chữa = cách nào và triệu chứng là như thế nào
    vì cá mình thấy bơi và ăn cũng binh thường
    và thối vẩy nếu ko chữa có sao ko bệnh thối vẩy có tự hết ko

11. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    cá khỏe thì tự hết thui :( còn cá yếu thì chữa lâu lắm
    hiện tại mình chưa chữa được thành công vụ phù nề nào cả :(

12. chenjinhui

Thích đã nhận:
    9
    mình ko bỏ thuốc
    và để mình theo dõi típ khoản mấy ngày
    xem nó có tự hết ko
    vì nhớ xưa kia cá vàng 5 con mình bị thối vẫy hình như nó tự hết thì phải
    -------------------
    hi sao khi theo dõi ko dùng thuốc thấy cá tự bớt được
    vảy cá bị hở đang khít lại
    nhưng thối vẩy vẫn còn chưa giảm nhưng cũng ko tăng
    --------------------
    cho mình hỏi cây sưởi inox
    để dưới nước bị rò điện
    vậy cá có chít ko bạn

13. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    rò điện điện áp tăng gấp nhiều lần nên có chết đó bạn
    Thối vảy và thối vây lâu ngày sống trong nước sạch là tự hết thui

14. bitmut

bitmut Active Member

Thích đã nhận:
    7
    cá oranda nhà mình 2 con bị thối vây,vẩy đuôi, ngâm thuốc (gói bột nhỏ có hình cá vàng hình đỏ nèn trắng) 2 lần rồi thay nước,tụi nó tự khỏi
    Cá mắt lồi bị mờ mắt (chứ chưa mù đục) thì trị cách nào vậy, con bị con ko,chắc ko phải do nước, mua thuốc j ko các bạn?

15. tangductrong

tangductrong Member

Thích đã nhận:
    2
    tình hình em vừa mua cập hạc đỉnh hồng, có 1 con có 3 mảng màu vàng dưới miệng ( phía dưới người ) thì nó bị bệnh gì vậy mấy bác
    thêm nữa , lúc trước cá vàng của em bị thối vây vẩy , đã tách riêng ra hồ nhỏ để chữa , vậy có cần dùng xà phòng vệ sinh lại bộ lọc hồ lớn không , thạnks

16. trieutunghien

trieutunghien New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bệnh đốm trắng có chữa bằng tetracilin được không bạn , liều dùng cụ thể thế nào ? ,mình đang có 1 đứa hạt đỉnh hồng bị bệnh , mình đã tách ra hồ riêng 50lit nước
    cám on ban nhiều !

17. kesyts

kesyts Member

Thích đã nhận:
    15
    Help hlep!Anh chị em giúp em với.Cá em đang bị thối vẩy và bơi ngửa trên mặt nước.Em đã tách ra riêng và cho vào 1 viên tetracyclen và 15 giọt metylen.Đã hơn 1 ngày và các đốm đen càng lan rộng :( .Xin diễn đàn giúp em.[​IMG]

Last edited: 29/7/14
  18. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Có phải những vết đen này là vết máu tụ ko bạn? Nếu đúng, bạn bắt cá ra, rồi nặn những vết máu này ra, dùng que bông ngoáy tai ấy, xong thả cá vào nước muối nhạt ( độ mặn như nước canh) khoảng 5 - 10phút ( tùy cá khỏe hay yếu,nếu cá yếu chỉ để 5 phút thôi), rồi thả lại vào nước sạch pha thuốc như bạn đang thả! Mình vẫn làm cách này, thấy kết quả tốt b ạ! Chúc thành công!

19. kesyts

kesyts Member

Thích đã nhận:
    15
    Thanks longbeo! Mình không biết cá mình bị gì nữa.Lúc mua về thì cá mình nổi nấm trắng và nước hồ đục liên tục.Mình thay nước và bỏ muối hạt vào hồ thì mấy.ngày sau cá nổi đốm đen.Đầu rồi đến thân.Hiện mình ngâm metylen và tetra thấy nó không lan ra nữa.Nhưng không tháy hết :(

20. happyinmylife

happyinmylife Member

Thích đã nhận:
    0
    Đi lòng vòng thấy bài này, bài cũng lâu rồi nhưng mà mình cũng muốn chia sẻ với mọi người trên diễn đàn. Cá nhà mình cũng từng bị giống bạn, mình dùng chai Bacvisor này nè. Cái này cũng ngừa và trị bệnh đục mắt, thối rửa vây, lỡ loét toàn thân ở cá luôn.