Những câu hỏi về họa mi gửi bác Bính Lào Cai

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi toilavu, 13/2/11.

1. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Tôi thấy một số bác & bản thân có nhiều câu hỏi về Họa mi muôn hỏi bác Bính, hỏi vào các bài trao đổi khác thấy không thuận tiện & làm loãng chủ đề đang thảo luận, nên tôi mạn phép mở chủ đề này để tôi & bác nào có những thắc mắc, câu hỏi về Họa mi thì post vào đây nhờ bác Bính và mọi người giúp đỡ. Câu hỏi nào các bác đã trải qua, rất mong nhận được sự chia sẻ kinh nghiệm của các bác cùng bác Bính.

Bác Bính ơi chim của cháu bị đơ (bại) 2 ngón hậu do bị chuột vào lồng ăn cám rồi chuột & chim cùng đua nhau chạy trong lồng nên 2 ngón hậu bị thương sao đó mà bị đơ cả 2 ngón, không bị trầy xước hay có biểu hiện sưng tấy gì cả. Bác biết cách trị thì chỉ giúp cháu với. Cảm ơn bác!

Quốc Vũ

Cấm chém gió dưới mọi hình thức trong chủ đề này!

2. tiendatqb

tiendatqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    372
    Cháu có con mi nuôi đến bây giờ được 2 tuổi lồng rồi, là con chim hay nhưng do cháu lở cho nó đánh nhau với một con khác trong nhà ko may nó bị sưng đầu móng chân giửa phía trước dù đã tìm mọi cách cứu chữa nhưng nó vẩn bị rụng móng. hiện tại ở nhà nó vẩn hót tốt bình thường nhưng đi chổ lạ là nó mất lủa hẳn kể cà đem con mái theo nó vẩn sợ nói chung là "ỷ thế nhà", mà trước kia nhất là khi mới thay lông lần 2 đi đâu nó củng chơi bình thường thậm chí đến nhà lạ còn đá chạy chim nhà nửa. Cho cháu hỏi theo Bác con chim cháu có phải bị hỏng rồi ko, theo Bác cháu có nên nuôi nó lên được ko hay là kiếm con khác thay thê, Xin Bác chỉ giáo.

3. cuboxitin

cuboxitin Active Member

Thích đã nhận:
    92
    Tôi có 1 em mi rất dử chim cứ thấy chim ở lồng bên cạnh là nó cứ lao đầu vào cứ như hổ vồ mồi vậy,tôi chưa cho nó đánh bao giờ nhưng hiện nay chân trái nó tự nhiên bị đơ ra ở giửa chân trái nó bị nổi lên 1 cục rất to,bác vui lòng chỉ cho tôi với thanks bác.

cugaykt, cuongquephong, RUA01 and 4 others like this.
  4. chimnhatoi

chimnhatoi Member

Thích đã nhận:
    712
    cho tôi hỏi chim ở nhà thì rất hung hãn đánh nhau kể cả chim cùng nhà, chim khác mang đến, khi mang chim đi duợt thì chim ko đánh, mang về nhà lại đánh ngay, cho tôi hỏi hiện tượng này là như thế nào, có cách nào cho chim khi mang chim đi thì đánh ko mong các bác giúp đỡ. xin cảm ơn

5. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    Bác Bình Cho Cháu hỏi.
    Cháu mua em mi thuộc, về nhà dc vào bữa thì cho nó đánh lôn với em mi ở nhà. kg mau là em nó làm có 1 mỏ là sợ và xù đầu. sách đi gửi 1 mình thì nó vẩn hót bình thường. đem 1 em mi thuộc khác lại nó hót lại dc vài ngày thì im luôn. sách lại để gần thì lại xù đầu luôn. buồn quá kg biết làm sao? bác chỉ em cách khắc phục nhé.

6. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Mạo muội xin có 1 vài ý kién trao đổi ( Không dám hướng dẫn đâu nhé):
    1. Chim của bạn TOILAVU: 2 ngón hậu đều bị đơ là trường hợp vô cùng hiếm gặp. Chỉ khi 2 ngón móng hậu của nó bị mắc vào nan lồng, không rụng ra mà làm ngón bị vặn sái khớp làm chim đau
    Bạn thử dùng nước ấm, cho vào cái bình xịt hoa xịt thử ngày vài lần vào chân nó xem nó có đỡ không, hoặc cho ngay nó xuống lồng đất vẫn lắp cầu đậu bình thường trong lồng chạy đất để cho nó vận động, tránh để lâu cứng khớp ( Mình nghĩ thế chứ chưa gặp trường hợp này)
    2.Chim của TIENDATQB:
    -Đó là chim đã bị VỠ ĐÒN. Khó vực làm chim thi đấu nếu bị VỠ NẶNG. Chỉ nên dùng chơi hót thôi.
    3. Chim của CUBÔXITIN:
    - Trường hợp này mình cũng chưa gặp , tuy nhiên ngày xưa khi còn đi bẫy chim mình cũng bẫy được 1 con có cái nhọt rất to ở đấm chân, bên trong có nhân xơ như bã đậu. Chim đẹp, cố nuôi mãi, nhọt rồi cũng khỏi nhưng chân đó bị cứng mình lại phóng sinh nó về rừng.
    4.Chim của bạn CHIMNHATOI:
    - Con chim đó bọn mình gọi là "CHIM BÓNG" do bạn chỉ để ở nhà, ít xách đi dượt ở các nơi lạ. Bạn nên xách chim đi dượt thường xuyên và phải từ từ, cách dượt chim bóng mình đã trao đổi rồi.
    5. Chim của bạn BRIANDANG:
    - Giống Mi nó nhớ mặt nhau lâu lắm. Đã chạy mặt nhau là chạy hoài. Có khi là suốt đời.
    Chim của bạn là con chim không chịu được đòn hay còn gọi là KHÔNG LÌ ĐÒN.
    Cách khắc phục là gửi nó đi một chỗ xa, không có họa mi, nuôi 1 thời gian, khio nào nó phong độ trở lại thì mang về dượt lại. Không được nữa thì để hót chơi thôi.

* Nhìn chung Họa mi cũng như người: Bệnh tình muôn hình vạn trạng. Tính cách cũng phức tạp vô cùng
    Kiên trì, không nóng vội. Thắng không kiêu, bại không nản. BIẾT ĐỊCH_BIẾT TA mới là cách cần có của người chơi MI thi dù chiến hay hót
    Ít dòng ngu xi, lẩm cẩm mong các Cao nhân lượng thứ

7. hunglanvt

hunglanvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    @Briandang: Đem chú chim đi nhuộm màu trắng ra chim bạch tạng để con chim khác không nhận ra và có được chú chim bạch tạng (Hàng độc). Anh nghe nói giá nhuộm khoảng 150k/lần. Ngày kỹ thuật nhuộm đã đạt đỉnh cao và khó mà phát hiện ra chim nhuộm.

8. briandang

Thích đã nhận:
    937
    Thanks bac Binh Lao Cao nhé, em đang làm vậy, chắc tại con chim dỡ quá nên vậy. h nó hot cũng kg nổi luôn làm sao chơi đây anh. hix chán thiệt.
    Thanks Anh Hung Lan VT nhé. khi nào anh len sg mua chim alo em ra mua với. h em mua chim bổi về luyện cho vui.

9. chimnhatoi

chimnhatoi Member

Thích đã nhận:
    712
    Thế thì từ nay ta đi dược chim chỗ nào ta cung mang theo, vì con chim nay nó rất đep, về hình dáng, cũng nó mọi thứ khác có người đến hỏi mua ta nỡ bán nó đi vì nó rất đẹp

10. yeucaliathia

yeucaliathia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Chao Bác Bính, cho em hỏi em có nuoi hay cho đa qua Gương, cho đa như vậy có anh hưởng gì không? cám ơn bác bính nhiều

11. hunglanvt

hunglanvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    @Briandang: Khi nào anh lên thì sẽ gọi cho Chương và nhớ dẫn anh đến chỗ cội dợt chim xem cho biết. Anh cũng có vài chú bổi (Mua chỗ Vũ Loan) nhát lắm. Đang theo phương pháp huấn luyện của anh Bínhlaocai nhưng không biết ra sao. Anh chỉ thích nghe chim hót nên chỉ cần tìm chú chim siêng hót là ok.

briandang and KtsBim like this.
  12. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    @briandang: thấy bạn có bài chim hót mừng xuân và có clip 2 con chim đánh rất hay, vậy là bây giờ con nào chạy vậy, bên trái hay bên phải, uổng quá

loilam, Khanh_Tung, tieuhoami and 3 others like this.
  13. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Ak hàng họ nhà cụ có tật đó bác để em, em có lịch đi Mường lát roài sẽ vào tái ngộ bác xem nó đẹp đến mức nào mà bác ko nỡ cho nó ra đi, để em mang về HN chữa cho rồi lại gửi về thanh hóa cho bác nhá ^+^. thoai hay sắp chùa tiên roài cụ vác theo đi em chữa luôn cho nó nhanh khỏi bệnh để lâu nó lại thành di căn thì toi hi hi.

---------- Post added at 06:58 PM ---------- Previous post was at 06:57 PM ----------

hic hnay anh B nhắc em nhiều nhể bảo sao đang bị tai nạn nằm nhà mà cứ hắt xì hơi liên tọi =))

chimnhatoi and KtsBim like this.
  14. briandang

Thích đã nhận:
    937
    hẽm phải 2 em đó, 1 em khác nữa. em này đang theo chế độ của bác binhlaocai thử xem sao. nếu kg dc cho luôn bạn ở bình dương chơi luôn.

KtsBim thích bài này.
  15. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Bác Bính cho cháu hỏi là : Con Mi của cháu 2 mùa rồi ,chim dài đòn bản đuôi rộng , hót xòe hết cỡ rất đẹp , Mỗi tội là hay xù đầu, có khi để gần chim bổi nó cũng xù nhìn như trái chôm chôm , có khi kè với chim 3 mùa nó chả sợ j đấu tới bến thì thôi .
    Có cách nào khắc phục ko bác .
    Hình em nó đây ạ

bachua and KtsBim like this.
  16. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Cho cháu hỏi chút nha bác Bình:
    Nhà cháu có 2 con Mi: 1 con 2 tháng, 1 con bổi lỡ mới mua, treo cách nhau tầm 10m. Khi để 2 con gần nhau nhìn thấy có vẻ chúng muốn đá, nhưng khi treo xa ra thì chỉ con Mi 2 tháng hót còn e kia thì im re.Bác cho hỏi có phải là đè nhau không? nếu đè nhau tại sao khi để gần nó vẫn muốn đá. Cháu nuôi Mi chủ yếu để hót cho vui thôi. Cảm ơn bác trước nha

ganigachi and KtsBim like this.
  17. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    bác Bính cho cháu hỏi, cháu có con chim mẫu rất đẹp và nết chơi rất tốt theo đánh giá của hội chơi chim nhưng chỉ vì hệ tiêu hóa không tốt, ăn cám tự làm hoặc cám có chất 1 ít là toàn ỉa ra nước và ăn ít, chỉ duy nhất ăn được cám bavi và cám gà. Có những giai đọa chỉ cho ăn cám gà 1 thời gian để chữa đường ruột nhưng khi quay lại cám chất lượng lại ỉa nước và ăn ít mặc dù các con khác ăn vẫn phân khô. Như vậy con chim này không chơi được nữa phải không bác

mrson, chimbochao and KtsBim like this.
  18. tukoyls

tukoyls New Member

Thích đã nhận:
    2
    bác cho e hỏi con mi e vừa lấy về lúc trước nó vấn đã bình thương nhưng đột nhiên h` nó k chịu đã tiếp k hiểu tại sao, bác chỉ e cách chứa tri cái? cảm ơn bác nhiều

KtsBim thích bài này.
  19. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    anh bình cho em hỏi?

em có 1 em mi bổi lỡ, bắt từ lồng bổi về nuôi đến nay khoảng 8 9 tháng lồng chim cũng đã khá dạn có thể đút cào cào được nhưng không hiểu sao khi có người là em nó cứ đứng trân trân nhìn mình rồi nhảy nhảy không hót hay kêu 1 tiếng nào cả,nhưng khi treo chổ khuất ko thấy người em nó hót rất dữ phải nói là hót suốt từ sáng tinh mơ đến chiều tối luôn nhưng hễ thấy người là nín ngay đứng đó nhìn.Còn cái này nữa khi treo em nó hót bình thường thì hót tới hót lui cũng chỉ 2 3 giọng thôi nhưng khi em mở file trống khác để gần lồng cho em nó học thì nó lại hót rất rất là nhiều giọng không biết anh có cách nào để khi treo bình thường ko mở file trống em nó cũng hót được những giọng lạ kia không? hay là vì con chim em dỡ nên vậy?

KtsBim thích bài này.
  20. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    chú Bính cho cháu hỏi cách chữa chim hãm mái với e có con chim kẹp mái thì đá liền nhưng rút mái nghe hót cũng bù, đang suy nhược rất gầy

trunghv and KtsBim like this.