Những cây Cần nguồn nước chảy mạnh

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi vitcondeptrai, 28/6/07.

1. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em có cái lọc nước chảy mạnh quá tới 18 W lận .Cây cối nào gần cái máy lọc muốn ngã nghiêng luôn vì vậy em muốn hỏi loại cây nào có thể trồng ở chỗ nước chảy mạnh để ngăn dòng nước cho nó chảy nhẹ vào những cái cây đằng sau .Các Pro giúp em với .Cỡ chừng 4,5 cây thôi được rồi .Thanks:x

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bạn nên tìm cách phân tán dòng chảy của bơm lọc thì hợp lý hơn !

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Vịt con này giải quyết vấn đề giống nhưng thèn Bờm mang cây tre về sửa cái giàn mướp ấy nhỉ....:D:D:D

4. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    Hix bây giờ phải làm sao? .Bà con cho vịt biết cây nào để vịt trồng luôn chứ vịt đã phân tán dòng chảy của máy lọc rồi mà vẫn còn thấy mạnh .Với lại vịt cũng cần phải mua thêm cây về trồng vì hồ vịt ít cây quá.Thanks Bà con nhiều nha .Àh vit có 1 đoạn quay cảnh cơn bão đang làm cây cối vịt ngã nghiên nè :
    http://video.google.com/videoplay?docid=4378360619554352399
    Pà con cứ bấm vào link trên là coi được àh

5. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Thay vì em cứ phải chắp vá cái hồ của mình thì đi mua 1 cái lọc AP 1000 (6,5w 37000 đ) ráp vào có phải đỡ tốn điện lại khỏi phải suy nghĩ không.

6. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    những cây ưa dòng nước mạnh gồm có họ nhà Choi là ưa dòng chảy mạnh . tất nhiên trong máy giặt chẳng có cây nào sống được
    nhìn hồ mà thấy tội mấy cây quá . nên đọc lại phần hỏi đáp kinh nghiệm nha
    chúc sớm có hồ đẹp

7. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Tội nghiệp rừng cây của vịtcon. Tui nhòm giống y trong film tài liệu á, rừng cây sau một chận bom giải thảm
    Đùa tí cho vui. Vitcon ở đâu đó ghé anh cho một mớ sunset trồng cho nó xanh cái hồ chút nghe
    anh ở Q.10, PM trước anh mang đi cho

8. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mình có ý này, lấy một ống nước đường kính 2-3 cm gi` đấy, dài 20-30cm. Bịt kín 1 đầu, đầu bên kia gắn với đầu đưa nước xuống của hộp lọc, trên thân của ống đó đục những lỗ nhỏ như lỗ của cây sáo. Khi nước chảy xuống sẽ phân tán bớt lực. Em thử cách này xem, nêu ko hiệu quả thi pm qua cho anh.

9. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    Hix Lúc ở tiệm trên nguyễn thông á thằng cha bán máy lọc dụ dỗ em mua cái máy quỉ này về .Ổng kêu hồ ổng cũng xài máy này em nhìn thấy nước nhẹ cũng mua về xài ai ngờ bỏ hồ em hix .....:(
    Thanks anh hovaten nhé để seach trong diễn đàn mấy cay nhà họ choi thử coi.Kiếm vài cây mua về.
    Chòi,thanks anh nhé hihi .Em pm lại cho anh rồi đó
    Có xai thử với cái máy lọc trước 25W .Cái sáng kiến này ba em cũng có nói .Mà nó cũng mạnh lắm .không biết cái máy này có giảm đi được phần nào không.Máy loc em chỉ có 1 đầu hút và 1 đầu thả nước ra ah`.Cái đó là hiệu RS-703.Cái chỗ ngay cái ống hút nước nó gắn thêm cái hộp lọc nhỏ nhỏ để nước chảy qua hộp lọc rồi ra bằng cái ống ngay trên cái máy lọc á.:(
    Hì còn ai biết cây nào nữa ko.Chỉ em với.Zờ chi em len Nguyễn Thông mua cây dùm em thấy trên đó 1 chậu có 30 ngàn à.Mà nhiều cây lắm .Có gì pà con lên đó mua em thấy rẻ đó :blushing:

10. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Mình hiểu là bạn đang xử dụng lọc gì rồi ! Nó có tên đầy đủ là internal power filter : nghĩa là động cơ và vật liệu lọc ( mút xốp ) cùng nằm ngay trong bể !
    Nếu motor quá mạnh có thể thay nó bằng motor có công suất nhỏ hơn !
    Cách khác nữa cũng có hiệu quả tốt là dùng bông lọc , cuộn tròn cho chặc tay rồi thế một phần vào hộp chứa . Nước vào motor đi qua cuộn bông này chậm đi nên dòng nước ra cũng giảm lực hơn phần nào , tác dụng lọc khi ấy cũng hiệu quả hơn !
    Theo trong đoạn video , hình như một số cây có tình trạng thối rữa lá , một số khác thì đang hồi phục ?
    Việc bạn điều chỉnh lại lọc hy vọng sẽ góp phần khắc phục tình trạng trên !

11. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    ----->Đúng rồi hồ nhà em lúc mới cắm cây lá rụng nhiều lắm chỉ có 1 số cây là không rụng lá thôi.Mấy cây cỏ mình để đằng trước hòn đá đó giờ lá nó rối tung lên hết trơn.Mình cắt bớt lá đi đó.Cây hẹ nó chậm lớn quá .Hôm nay em đã thấy có 1 cây hẹ mọc ra cây mới rồi.Anh Nguyen có thể nói cây nào bi thối rữa lá mình đem ra hồ luôn để trồng cây khác đẹp hơn :D.Mà hình như cái lọc của em ko phải do cái đầu thổi nước ra mạnh mà do cái hút nước vào mạnh quá hay sao đó :((

12. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Quay đầu ra của lọc vào thành bể gần nhất cũng được. Một số cây nếu được ươm trồng trên cạn sẽ có hiện tượng rụng lá cũ, mọc lá mới khi đưa xuống nước.
    Tóm lại vẫn là: mời bác nào có kinh nghiệm thăm quan trực tiếp và chỉnh sửa lại bể. Mới setup thì nhiều vấn đề lắm. Học cần đi đôi với hành. Nếu quá nhiều lý thuyết trong thời gian ngắn mà chưa có kinh nghiệm thực tiễn, giới võ lâm gọi là tẩu hỏa nhập ma đấy.
    Chúc em trước tiên hai chữ: kiên nhẫn.

13. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Ôi trời, sao Vịt ko nhờ mọi người trg 4rum tư vấn giúp lại nghe lời người bán ngoài Cao Quý. Bi giờ Vịt có thể cho biết kích thước bể (3 chiều luôn nhé), để từ đó mọi người sẽ cho biết Vịt nên xài máy nào là phù hợp.

14. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    Hix giờ vịt ko đổi máy được nữa chắc vịt sẽ làm theo cách 1 số Pro chỉ cho vịt .Bể vit 75x40x50 :-S