Những chú bổi đầu tay tại Tuyên Quang

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi Cu Gáy Tuyên, 28/5/12.

1. Cu Gáy Tuyên

Cu Gáy Tuyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,363
    Chào các bác, các chú, các anh trên diễn đàn!
    Hôm nay em viết bài này để chia sẽ với mọi người niềm vui khi bắt được những chú bổi. Đặc biệt là chú bổi đầu tiên trong đời. Em đến với thú chơi cu gáy một cách đơn giản, chỉ bởi bị mê hoặc bởi những chiếc lồng gáy tuy đơn giản, mộc mạc nhưng ẩn chứa vẻ đẹp dã, tự nhiên. Chắc em cũng như mọi người, thích nuôi chim, gà, chó... từ nhỏ, tất nhiên trong đó có Cu Gáy.
    Thời gian trước đây do còn đi học và chưa ổn định về nhiều mặt nên thú chơi qua quýt. Đến 2011, khi công việc và gia đình tạm ổn em đã dành nhiều thời gian hơi và kéo theo đó là đam mê hơn. Em tham gia vào các diễn đàn Cu Gáy, nhưng chỉ là để đọc và học tập kinh nghiệm của mọi người, củng cố kiến thức và trang thiết bị để "gác cu".
    Quanh thành phố Tuyên Quang của em còn khá nhiều bãi có Cu Gáy, cứ thứ 7, CN được nghỉ là lại tranh thủ. Không biết đã bao nhiêu buổi đi rồi lại về tay không, rồi cũng đến một ngày có thành quả.
    Sáng ngày 14/4/2012 em lại lên đường, đến bãi đánh chọn thế treo lụp theo thế như hướng dẫn đã đọc trên mạng thì đài báo đúng 6h. Cu mồi gáy vài ba tiếng thì bổi trả lời, chú ta rất căng chưa đầy 5 phút đã chung cây đấu đá. Được khoảng 15 phút thì bỗng ở im bặt chỉ còn tiếng éc éc rất to từ phía đó phát ra, tưởng con gì vồ mồi em hoảng quá chạy lại xem thì còn bổi vụt bay (đến bây giờ em vẫn chẳng biết còn gì kêu lúc đó). Lại quay lại chỗ nấp, mồi gáy bổi lại về rất nhanh và đến đúng 6h30 thì bị tóm sống. Em nấp ở rất xa, chỉ thấy bổi thúc rất nhanh và gù 2,3 sạc đã nhảy.
    Đây là ảnh chú bổi đầu tay, phấn khích quá chẳng chụp được nhiều:;)
    Chú này em mang về nuôi khoảng 1 tuần đã thấy gáy gù, kè lồng với 1 chú mồi lỡ thì thấy chú ta gù rất dài, có sạc lên đến 20 cái. Hôm nào em chụp rõ hình nhờ các bác đánh giá giúp ạ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:07 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:01 PM ----------

Ngày 15/4/2012, trời nắng đẹp cho mấy chú Gáy ra phơi nắng trên gác. Lúc lên cất thì thấy chú mồi gù liên tục, chưa hiểu gì thì thấy một con bổi bay vù lên nóc nhà hàng xóm. Em lại vén lưới và cho cả chú mồi lẫn chú mồi lỡ ra nghênh, được một lát thì kết quả đây ạ:
    Hóa ra là chim nhà ai đó xổng, đã khá thuần nên em nhốt tạm vào lụp. Mời các bác ngó qua:

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:13 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:07 PM ----------

Một tuần sau, ngày 22/4/2012 em lại lên đường. Cũng đến bãi gác sớm, mất nửa tiếng để chinh phục chú ta:
    Chú này sau khi bẫy được đã tặng cho anh bạn đi cùng nên ko theo dõi được em nó thế nào.

2. cugayliencuompt

cugayliencuompt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    Chúc anh gặt hái được nhiều thành công trong con đường đi đệ tam ngu này.
    Trên đường đi anh sẽ gặp được nhiều điều thú vị, Vui có, buồn có.... Nhưng điều quan trọng là được thư giản và hạnh phúc.
    Hạnh phúc từ những điều đơn sơ nhưng đầy ý nghĩa.

3. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    khiếp bác sợ anh em lấy hình bác đi ghép phim....hay sao mà che cả mặt.hehe

4. HoQuangMinh

HoQuangMinh Active Member

Thích đã nhận:
    46
    Bác cho em hỏi con mồi của bác là cũng chim bổi hay là chim lứa lên thế? Thấy hay quá 15p mà đã dính được con bổi về rồi. Khâm phuc khâm phục...!

5. Cu Gáy Tuyên

Thích đã nhận:
    1,363
    Mồi của em được 1 anh ở Bình Dương nhượng lại cũng nuôi từ bổi mà ra. Đã chơi khoảng 5,6 mùa. Lúc nào rảnh em sẽ đưa hình lên nhờ các bác coi hộ.

6. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    Chúc mừng bạn Cu gáy Tuyên mình cũng nuôi cu gáy nhưng thật sự để đánh được con gáy đầu tay như bạn là chưa từng có bao giờ. Mình nghĩ cái cảm giác khi bẫy được nó thật là thú vi và trên cả tuyện vời khi chu ta nhún chân nhẩy vào cầu tư. Mình cũng dân Tuyên Quang muốn hỏi bạn bãi đánh ở đâu vậy và hôm nào bạn có đi đánh tiếp thì cho anh em đi cùng để gác cho vui nhé.

7. Cu Gáy Tuyên

Thích đã nhận:
    1,363
    Quanh thành phố nhiều bãi lắm, nhưng chim đang thay lông, không sung nên rất khó đánh. Chắc phải đợi mấy hôm nữa cho sung lại rồi đi cho dễ.

8. nguyenmanhtuyen

nguyenmanhtuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    979
    chúc mừng bạn có mồi hay và những chú bổi cũng thật đẹp

9. dkny_lee

dkny_lee Active Member

Thích đã nhận:
    28
    chúc bác có chú bổi và những em mồi ngon..nhìn ngắm mà muốn vài chú như thế...cám on bác cho anh em chiêm ngưỡng

10. Tucugay

Tucugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Chuc cugay Tuyên Quang gặt hái được nhiều thành công

Chào bạn, mình thấy bạn có duyên với cugay đấy vì mới tập đánh đã có sản phẩm ngay. chúc bạn luôn bắt được những chú bổi hay. mình ở VP, cũng rất hay lên Tuyên Quang bẫy nhưng chưa lên đến chỗ bạn bẫy bao giờ. Khi nào có dịp mình giao lưu nhé. Thân chào