Những chuyến đi...ghiền !

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi hoctro_mechim, 2/8/13.

1. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Thân chào toàn thể anh chị em thành viên Box Cu gáy !

Dễ đến cả gần một năm nay em mới có dịp trở lại với Diễn đàn trong vai trò một kẻ viết phóng sự. Có nhiều chuyện có thể là lý do để biện hộ cho việc em đột ngột ngưng tham gia trên Diễn đàn nhưng lý do chủ yếu là đợt vừa rồi chủ yếu là em muốn tìm một khoảng lặng để suy xét lại bản thân mình.

Một vài tháng hay một vài năm âu cũng chẳng là dài lắm mà cũng chẳng thể nói là ngắn được. Nhưng để có được sự trở lại vui vẻ như ngày hôm nay tất cả đều là nhờ vào những sự trợ giúp, những lời động viên, khuyên nhủ của những người anh mà cả đời em kính trọng. Những người bạn em sẽ chẳng bao giờ quên. Tất cả những thứ đó em có là nhờ vào ABV nói chung và Box Cu gáy nói riêng.

Xin cho em được gửi tới mọi người những lời cảm ơn sâu sắc nhất, chân thành nhất. Kính chúc mọi người và gia quyên thật nhiều sức khỏe.

( Lâu lâu không lên Diễn đàn, ngứa ngáy quá nên mấy anh cho phép thằng em " tâm sự lan man " một chút vậy. :blushing: )

Quay trở lại với chủ đề chính của ngày hôm nay. Nói đến ba chữ " Oánh cu ghiền " thì chắc hẳn những anh em mê món lụp cây ở miền Nam, đặc biệt là những anh em trong Hội ABV Sài gòn chắc là đã thuộc nằm lòng rồi.

Hỏi không thuộc sao được khi mà mùa cu gáy sung mãn nhất trong miền Nam thường rơi vào dịp Noel và dịp Tết nguyên đán, lúc đó những ai làm việc trong khới cơ quan Nhà nước hay cong ty tư nhân thì đều bận bù đầu. Còn những tháng khác trong năm thì sao, ui thôi nào là mưa gió, rồi lại bão bùng. Có khi là chim đi bầy, rồi mồi thay lông...

Khổ nhất là thời điểm từ tháng 6 đến khoảng tháng 11, đây phải nói là thời gian kinh khủng đối với bác nào trót dại đam mê cái món " ngu thứ 3 " này. Vì là mùa mưa bão nên nếu không đi được đến các điểm tác chiến xa như Đaknong, Daklac thì hầu như số lượng bổi bắt được trong mấy tháng này giỏi lắm chắc cũng chỉ được bàn tay xòe.

Thế nên cứ mỗi khi anh em lên đường, ngoài hành trang phải có trên mỗi chuyến đi thì ai nấy cũng đều có câu cửa miệng " Oánh cu ghiền " như để an ủi chính mình. :applause:

Hôm nay Bình thuận cũng bị ảnh hưởng bởi cơn bão số 5, Hoctro em cũng xin được giới thiệu tới mọi người chuyến đi đầu tiên trong loạt phóng sự này.

Du ký Bình thuận cùng anh em Hội Cu gáy ABV Sài Gòn.

Thứ Bảy, ngày 27 tháng 7. Toàn số đẹp cả nhưng thời tiết thì chẳng đẹp chút nào, thông tin mưa gió cứ ào ào như tin giặc phát từng chập trên các phương tiện truyền thông. Nào là có sáng có mây mù, trưa có gió lốc, chiều lại mưa rải rác...Nhưng như thế đâu có đủ để làm nản lòng những " chiến sỹ " của đội quân ABV Sài gòn đang hừng hực khí thế sau buổi lễ khao quân mừng sinh nhật chiều tối ngày 25 tháng 7.

Thế là sáng sớm ngày thứ Bảy, em đang còn trong trạng thái say ke thì đã nghe bác Hội trưởng " ra lệnh " : " Chú chuẩn bị đi, anh em sắp tới rồi đấy ! ". Eo ôi, hôm bữa sinh nhật uống toàn bia không chứ có phải là nhân sâm hay ngọc dương gì đâu mà mấy cụ này hăng thế ! :laughing:

Em lục đục dụi mắt, ngó đồng hồ mới có hơn 5 giờ sáng...

Còn tiếp....

2. cugayquangtri

cugayquangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    chúc mừng đồng chí Bảo - cây phóng sự của box cu gáy ABV đã trở lại....Hãy tiếp nối bằng nhiều thiên phóng sự hay về những chuyến gác cu trên nhiều miền đất để hâm nóng đam mê của những người chơi cu gáy...

Thuyet Truong, gùla, Hil and 15 others like this.
  3. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Bảo đã trở lại, lợi hại hơn xưa. Một sự khởi đầu mới, hứa hẹn nhiều điều thú vị, Chú gắng chăm chút để topic này lại trở thành topic nóng hơn những topic chú đã từng làm nhé.

4. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Lại sắp có cái hay hay để chờ đợi, để đọc trong những lúc rảnh rỗi và căng thẳng. thks thks ....

5. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Chúc mừng Bảo đã trở lại,lâu nay vào diễn đàn mà ko được xem gác cu ký sự của Bảo tự nhiên cũng thấy thiếu thiếu 1 cái gì đó. Dù là chuyện gì thì cũng mong nó đã là quá khứ để Bảo có thể cân bằng lại được cuộc sống và tìm lại niềm vui cu cò. Anh em nào trót ghiền món cu cò này mà không có dịp đi gác cu thì lại được nhờ Bảo mà có thể gác cu-bàn phím cho đỡ cơn ghiền !
    Thân !

6. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Mừng cụ Bảo trở lại,những người gác cu bàn phím như tôi có dịp được thả hồn theo những ký sự của cụ rồi! Chúc cụ nhiều sức khỏe để viết ngày càng hăng say nha!

7. cucuom

cucuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,422
    Xin chúc mừng sự trở lại của Vua ký sự với chủ đề hay! :applause::applause::applause:

8. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    hoan hô BẢO trở lại,hổm rài chờ mỏi cổ luôn,hôm bữa thấy BẢO ôm cái máy anh mừng lắm,chúc BẢO và gia đình tràn đầy sức khỏe.
    nào anh em cho tràn pháo tay chào đón BẢO trở lại.:applause::applause::applause::applause:
    thân.

9. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    6 giờ sáng, chuyến xe bão táp xuyên đêm đưa bốn thành viên Hội Cu gáy Sài gòn là Cụ Hội trưởng Loc CT, bác Nvlong, bác Dong_pham, bác Binhbaohiem và một đại lão cao thủ của giới chơi chim gáy Sài gòn từ những năm 70 - chú Út Thanh tra có mặt tại tệ xá của Hoctro_mechim.

Sau màn chào hỏi mất đâu khoảng 2-3 phút ngắn ngủi là phần tranh luận với khí thế hừng hực mà cái chủ đề vốn chỉ xoanh quoanh có cốt chuyện là sẽ ăn sáng cái gì. :laughing:

Hoctro em lên thực đơn ngay ( tại Thổ địa mà ) : Bún bò Huế, bún riêu cua, cơm sườn và món phở quốc hồn quốc túy.

- Bác Hội trưởng dõng dạc : Mới sáng sớm an cua, í lộn bún riêu cua thì chắc có lẽ là không ổn lắm. Với lại anh em mình đi oánh cu mà. Tội đề nghị bún bò Huế ( chắc thương về miền Trung đây ).

- Bác Dong_pham cũng hăng hái chẳng kém : Ùi, thôi hay mình ăn phở đi. Làm quả nóng nóng cho nó sướng.

- Chú Út thì ngược lại, trầm ngâm và từ tốn : Trước giờ đi oánh tui ít ăn vặt lắm, nên chắc ăn là mình ăn cơm sườn đi. Vừa ấm bụng, vừa no lâu. ( Sau này mời nghe chuyện hồi chú Út đí oánh cu cái thời những năm sau 1975 ấy, cả ngày chỉ cần một nắm cơm với một cục đường vàng là coi như " ăn sang " lắm rồi đấy. =P~ )

Bốn năm cái đầu chụp lại bắt đầu xì xào. Ừ, chú Út có kinh nghiệm thế chắc là được đó. Giọng ai em nghe mang máng như kiểu của bác Nvlong khẽ khàng nhưng chắc chắn.

Thế là " nhất cơm, nhì phở. Anh em ta lên đường..." tính tình tang...

Mà chả hiểu thế nào, cái bà Thím bán cơm gần chỗ nhà em ấy. Chết chồng đã hơn chục năm, sáng nay thế nào lại gặp chú Út nhà mình. Động lòng nhớ chuyện xưa hay tơ tưởng vấn vương kiểu gì mà tay chân cứ lóng ngóng suốt.

Báo hại đầu sông bên kia ăn hết cả nửa dĩa cơm mà đầu sông bên này bác Bình nhà ta cứ la oai oái. Ui giời, cô ơi có cơm cho con chưa hà cô ? Chết con mất thôi ! =))

" Khách đến rồi khách cũng đi
    Để em ở lại khác chi càng buồn " ( Hai câu này em đề tặng bà Thím :crying: )

Mất thêm khoàng 4 cây số đường trường nữa là bãi tập kết chuẩn bị vào chiến trường cách đó độ khoảng 7 cây số nữa. Mà nghe đâu đường lầy lội và ổ gà kinh lắm. Không biết chiếc chiến mã - vũ khí bí mật của anh em có trót lọt để đi qua con đường này không.

Cái gì mà chiến mã rồi vũ khí bí mật chứ, đi oánh cu thôi mà. Ấy là em chỉ trừu tượng lên cho có vẻ văn chương thôi. Sự thực thì nó cũng ê cái mông lắm, nhưng bù lại. Nó cũng hay hay...

Còn tiếp...

Last edited: 3/8/13
  10. sanglongvit

sanglongvit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    hay.. hay quá, hay lắm, không chơi cu nhưng nghe đọc muốn ghiền luôn ak, nhìn cặch mặc đồ cũng thấy gian nan như thế nào rùi. chờ tiếp....

11. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Không biết là có anh em nào bị tò mò bởi con chiến mã em đề cập ở bài trước không nhỉ ! Nhưng chắc là nếu như hôm nay được chứng kiến cái diện mạo quá ư " hoành tráng " của nó thì có khối anh em phải bật cười.

Vâng ạ, con chiến mã theo cách dùng từ " lôm côm " của em là con này đây ạ. Con xe kéo ba bánh Yinxiang - Hocada ( viết tắt của Hồ Cẩm Đào á. b-( ) 175cc, hỗ trợ cầu đẩy.

Không còn lạ lẫm gì với dân Việt Nam mình sau vụ Nhà nước có nghị định cấm xe thô sơ, xe kéo như bác gác, xích lô. Nhưng với mấy anh em cu cò thì nó không khác gì lâu lâu được thưởng thức một món ăn lạ miệng, mặc dù chưa hẳn nó đã là ngon lành gì. ( Khoản này tí nữa em mới kể. :laughing: )

Đầy đủ như vầy rồi thì ca bản " Năm anh em trên một chiếc...xe lôi " được quá rồi các bác nhỉ ! Nói dại chứ nhạc sỹ Doãn Nho mà có thấy được cảnh này thì ổng cũng lắc đầu...mà cười thôi.

Nếu so sánh với những con ngựa sắt Future, Dream hay Wave. Những loại xe được anh em cu cò vẫn thường ưa chuộng thì con Yangxiang này khá là lợi hại nếu như đi với số lượng lớn với những cung đường xấu.

Thế nhưng, lại là nhưng nữa. Cái món lạ miệng mà chưa biết ngon dở em nói lúc nãy là đôi khi nó vẫn còn cục mịch và thiếu cơ động với những con đường nhiều đá và sình lầy.

Đến ngay cả bác chủ xe, thân thiết với nó như thế, hiểu biết nó như thế mà cuối cùng. Sau chặng đầu đưa cả đoàn vào bãi thì còn tranh thủ to nhỏ với chu Út thế này : " Chú ơi, tí chú nói sao để tí anh em chịu khó đi bộ ra một tí chú nhá ! "

Tới cội thì bác nào bác nấy đều phải công nhận là " cưỡi ngựa đã thiệt ! " Cho nên, nếu thấy bác nào có mặt trong hình mà không thấy cười, hoặc cười không tươi như mọi lần là bởi vì bác đó vẫn còn đang lâng lâng với cái cảm giác rất ư là Yomost đấy ạ. =))

Cũng may là trong lúc chụp hình làm dáng để chụp hình thì đâu đó bên phía tay phải có giọng con Thổ đang thúc tổ. Con bên kia, chắc là tiếng con Son đang...ru con. :devil:

Còn tiếp...

12. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Sau khi bị hành đến khổ sở bởi tay " nhíp ảnh gia ba hoa " Hoctro_mechim thì phía trước mặt, những cội gác đẹp nên thơ đã dần xuất hiện sau lớp sương mù ( chính xác phải là mây mù mới đúng. :-S )

Do đã có thỏa thuận trước từ lúc còn ở quán cơm sướn của bà Thím. Anh em tất cả gồm sáu người chia làm ba nhóm theo ba hướng thẳng tiến.

* Nhóm một : Chú Út và bác Dong_pham

- Điểm mạnh : Chú Út nhìn địa thế và chọn cội thì tuyệt vời. Mồi khủng.

- Điểm yếu : Bác Đông nhà ta còn hơi yếu trong khâu chọn kèo gác.

* Nhóm hai : Bác Nvlong và bác Binhbaohiem

- Điểm mạnh : Song kiếm hợp bích. Sức khỏe vô địch.

- Điểm yếu : Hình như đây là lần đầu tiên đi oánh xa của Cụ Long.

* Nhóm ba : Bác Hội trưởng Loc CT và Hoctro em

- Điểm mạnh : Đường xá thông thuộc, kỹ thuật đánh mồi cây của Cụ Hội trưởng thì khỏi phải bàn.

- Điểm yếu : Mồi ít, mồi yếu. Cái quan trọng là hơi những đầu vì tay Hoctro_mechim nói hơi bị nhiều.

Lại nói thêm về cội gác này một chút, đây là điểm tiếp giáp giữa hai huyện Đức Linh của tỉnh Bình Thuận và huyện Tân Phú tỉnh Đồng Nai. Trước đó một tuần, vào một buổi sáng Chủ nhật đẹp trời, em với hai thằng bạn đi lạc, vô tình gặp bãi này. Kết quả là hai thằng bạn thu phục được một em bổi giọng Đồng khá đẹp và bài bản. Em móm. :crying:

Theo đánh giá chung thì bổi ở khu này khá sung và chưa trận lắm. Ấy thê nên bữa nay em mới hăng hái dẫn cả đoàn vào, định bụng là tính " đi lạc " quả nữa nhưng có vẻ thời tiết hôm nay không ủng hộ phe ta cho lắm. Không biết với cả sở trường lẫn sở đoản, ba nhóm gồm sáu anh em có làm nên chuyện hay không đây ! :-S

Sau ba kèo gác đầu tiên là liên tục những cuộc gọi dồn dập, ngắn có dài có từ cả ba phía. Nhưng vẫn chưa thấy tin tức nào có vẻ khả quan, chỉ là những câu hỏi tu từ xen lẫn tiếng thở dài thườn thượt. " Bên ấy có chim không ? " " Có đụng được kèo nào chưa ? " " Ở đây bổi chán lắm ! ... "

Cho đến quá trưa...Cái bụng chưa đói, cái chân chưa mỏi nhưng ở phía trên đầu. Tuy đã có một chút nắng ít ỏi, nhưng những đám mây vần vũ khắp bốn phía vẫn đang như muốn trêu đùa bước chân lãng tử.

Kèo chiều rồi sẽ thế nào nhỉ, vẫn sẽ là nhưng cơn gió thổi không ngừng dưới những đám mây lững thững chẳng buồn trôi. Hay là tình thế sẽ đảo ngược, sẽ là những phút gay cấn cùng những trận " siêu kinh điển ".

Chậc, chậc...Biết đâu được nhỉ !

Còn tiếp....

13. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Kèo chiều....

Đã có những đợt nắng nhẹ quý giá thỉnh thoảng lọt xuống qua khe hở giữa những đám mây mù. Tuy là ít ỏi nhưng nó phần nào cũng mang đến chút lửa chú những chú bổi rừng cả đêm hôm qua ướt sũng vì mưa. Và chút khí thế cho mấy em mồi nhà vốn vẫn đang co ro vì gió lạnh.

Lúc này mấy chú cháu không đi riêng lẻ theo các hướng khác nhau nữa mà tập trung rồi tác chiến gần nhau theo từng khu vực một. Và có lẽ thế trận này tốt hơn nhiều so với buổi sáng, nên đâu đó đã vọng lại những tín hiệu vui.

Phía bác Binhbaohiem - Nvlong. Sau gần một buổi sáng theo dấu con Thổ ở bãi Điều gần chỗ chụp hình thì cuối cùng em nó cũng chịu về chung cây và đấu với mồi.

Nơi Chú Út - bác Dong_pham. Không phí công lội hết 3 -4 cái rẫy bắp, hai chú cháu cũng đang được một con bổi giọng Son Đồng khá căng chào đón.

Bên bác Loc CT - tay Hoctro_mechim thì vất vả hơn một chút, hai anh em đụng ngay con Đồng bài bản, chơi khá hay nhưng bù lại em nó khá trận. Chả thế mà hai anh em cứ phải lội nước, băng đồng theo nó từ đám Điều dưới chân đồi lên tận mãi vườn Cao su non trên đỉnh. Đánh đến khi nghĩ là chẳng còn hy vọng gì thì nó...lại về. :crying:

Tuy nhiên, con " ma cu " thì nó đâu có để mọi chuyện êm xuôi diễn ra theo cách thường tình như vậy. Sau một ít phút sung sướng lúc con bổi nhập tàn...

...những giây căng não khi con bổi vào nhánh thế gù trả chim mồi...

Thì những giờ phút còn lại cũng chỉ là bóng chim tăm cá. Lý do thì nhiều lắm, con bổi bên em với bác Lộc khi cách cây mồi rồi thì chỉ muốn nhảy vào ăn tươi nuốt sống đối thủ. Ấy thế mà chỉ cần nghe một tiếng động lạ thì nó im bặt và thay đội cách ứng xử 180 độ. Từ điên tiết thành...không biết.

Con Thổ bên anh Long và anh Bình thì đỡ hơn một chút, nhưng chỉ sáp mồi khoảng hai ba sạc là dạt ra. Y như kiểu nó biết cái lụp bác Bình đang xài là do ai làm vậy.

Bên Chú Út với anh Đông thì sao, con Son Đồng đó cũng hay lắm nhưng là nó hay đi. Chút chút nó lại dời cội ra một tí. Báo hại bác Đông mê mẩn nó mà tí nữa thì thành ...người rừng.

Không hề nản lòng, mấy chú cháu vẫn hừng hực quyết tâm theo con đường hướng trở ra phía tỉnh lộ. Ai trong lòng, tuy không nói ra nhưng chắc hẳn cũng đều muốn kiếm một con bổi rừng Bình Thuận về làm thuốc...nhưng...

Lại cái từ nhưng mà em ghét nhất khi viết bài. Giả sử không có từ nhưng thì tốt đẹp biết mấy, không có từ nhưng thì mọi việc sẽ êm xuôi biết bao.

Nhưng ai mà ngờ được rằng. Ba nhóm sáu người trang bị vũ khí đến tận răng, phút chót lúc chuẩn bị lên xe trong rừng ra thì mới tá hỏa là thua đứt đuôi hai anh chàng ngự lâm pháo thủ này.

Chân dung hai anh chàng " tay không bắt giặc "...

Chậc, mà ai bắt mà chả được. Dù gì thì hai anh chàng này cũng là lớp mầm non " chơi cu " trong tương lai ấy mà.

Thôi thì không có chim thì mình bắt con khác, biết đâu nó lại dễ và ngon hơn chim thì sao. Hai ba...dzô...dzô...

Tiếng dzô của anh em như đứt quãng giữa cơn mưa chiều đang ngày càng nặng hạt.

Ráng chịu...Ai biểu ghiền chi !...

Còn tiếp....

14. dang uy thien

dang uy thien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    502
    hihi đúng là chĩ có những người cùng chung sở thích mới hiểu được thôi. Chúc các bác luôn luôn có sức khỏe thật tốt để theo đuổi sự nghiệp cu cò. Thân chào...

15. thanhjjk

thanhjjk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,715
    nhanh nhanh bác ơi đang đoc phê thì hết ,bài viết hay wa mong bac pát huy tiếp cho ae thưởng thức nhé .chúc bác và gia quyến luôn an lành manh khỏe .than

16. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Đế nghị bác Bảo lần sau nhớ mang theo mấy cái cung cút là có bổi ầm ầm...Bãi đánh đẹp thế cơ mà...

17. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    bác bảo nhà ta ko thèm chơi cút đâu bác mien que,,, ạh
    dạo này chỉ thích bướm hoa thôi. nên văn chương nghe càng sầu, càng romance xíu íu.
    chừng nào máu me hẳn mạnh thỉ mới thích cu cò, cút thôi
    bác bảo làm nhanh vài kí si75 để a,e còn theo dỏi nhá........ths]]]]
    ước gì mình đc như a ấy.....

18. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Hoctro_mechim đi....thử chim !

Nghe Đại ca Cuvietnam gọi điện thoại nhờ đi thử mồi, đâu nghe là con giọng Thổ đánh cây tốt lắm, lại cách nhà em không bao xa. Thế là Hoctro em, một thằng từ lúc biết học lỏm như thế nào là con mồi cây chơi được cho tới giờ vẫn chưa có duyên cầm được con mồi cây " chơi được " hăng hái lên đường ngay.

Lúc nghe điện thoại, câu được câu không ( có bác nào từng nói chuyện với cái ông Đại ca Cuvietnam của em thì chắc cũng biết, cái giọng Sấm đồng nó cứ oang oang vào tai mà muốn lòi cả màng...nhĩ :laughing: ). Cứ tưởng mối nào xa lạ, lúc gặp mặt thì mới té ra là ông chủ chim này thì em đã nhẵn mặt rồi. Trước đây lúc mới quen em từng cầm con Hói của Cu Mỡ đi " hạ nhục " nguyên bầy mồi cả đất lẫn cây của ổng mà.

Sau hai tuần trà, cái lý do mà theo ông chủ chim nói muốn bán mồi là bởi vì đợt rồi đá gà thua quá xá. Nay lại hai ba đứa con nhập học nữa nên " xoay sở " không ra. Mà cái lý do này em nghe quen lắm nè ! :devil:. Thôi kệ ổng, mình cứ đi thử mồi coi sao. Vừa xong nhiệm vụ lại biết đâu có cơ hội được xem một vài trận " siêu kinh điển ".

Vậy là hai bên lên đường. Đội khách là em, với con Chuông già 21 tuổi của Đại ca Cuvietnam và một cái máy chụp hình. Phía chủ nhà là thằng cháu ông chủ chim, thấy xách theo hai con mồi cây nhưng có kèm theo cái úp. :confused:

Cội gác mà thằng cu em giới thiệu lại hóa ra là cội gác năm xưa, chỉ khác một chút là bữa nay Tiêu và Cao su đã lớn hơn nhiều. Thông tin của thằng em thì cội này nhiều chim lắm, nghe không mà đã thấy sướng rồi ! =P~

Còn tiếp....

19. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Ông viết thì viết luôn đi, cứ són ra thế này đọc ...mệt lắm e ơi!

20. cugayquangtri

cugayquangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Vua ký sự có khác
    Viết theo kiểu chương, hồi như trong truyện tàu....làm độc giả hồi hộp quá
    Đúng là..."muốn biết kết cục mời các bạn xem tiếp hồi sau sẽ rỏ...."