Những chuyện vui với chích chòe lửa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi old_moonlight, 20/4/08.

1. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Bây giờ đang là mùa chim non , của nhiều loại chim , củng là mùa chim non của chòe lửa , củng như những ai đang quan tâm bẩy chòe lửa , trong mùa này thì thế nào củng có lần tiết điên cả người là ko bắt được bầy chòe non đi chuyền , mặc dù chim mồi khá hay có thể bắt con chim mẹ nó dể dàng , nhưng bầy chim con lại sợ ko giám vào khi nghe chim mồi đấu , có khi chim con đứng rất gần lồng nhưng ko nhảy vào hihi
    Thật ra bắt mấy em chòe lửa chuyền ko có gì dể bằng ,còn dể hơn cả chim lớn , để bắt chòe lửa với chim lớn thì ta dùng (uy lực , còn chin non ta phải dùng tình cảm ) nghe có vẻ lạ nhỉ , với chim lớn thì ko cần nói nữa ai củng biết rồi , chúng đá nhau chủ yếu tranh giành lảnh thổ bạn tình.... , còn chim con ta phải lợi dụng tình cảm mẫu tử , với loại chòe lửa ,con nào củng đều có sẳn tính này, đều chăm sóc con, bất kể có phải là con mình hay ko , để làm được điều này rất đơn giản, khi đi nhử, bạn nhớ đem theo một ít sâu tươi, còn sống, cho vào cóng của chim mồi , khi có chim non bay về thế nào nó củng nhảy đến đòi ăn khi thấy sâu trong cóng đang bò , và chim mồi của bạn củng sẳn sàng gắp mồi đút cho chim non ở ngoài , và rồi ko tránh được bẩy ,
    Nếu bạn có chim lửa non nhỏ quá bạn ngại nuôi hãy cho nó chung lồng với con chim lớn của bạn và nhớ cung cấp cho nó thật nhiều mồi tươi chủ yếu là cào cào , chim lớn của bạn sẻ nuôi chim non thay bạn , nó nuôi rất mau lớn và còn đảm bảo vừa mới chuyền là đã có thể hót tạm được rồi đấy , nếu bạn có một tổ chim khuyên non bạn ngại nuôi ư hãy để cho chòe lửa nuôi thay bạn , và nó sẻ đảm đương chuyện này chắc chắn tốt hơn bạn nhiều , và điều cuối củng bạn phải nên nhớ ,là chỉ có nhưng con chòe thuộc hay chưa thuộc ,được nuôi từ bổi lên , mới nuôi con được , những em nuôi từ chim con lên thì làm được chuyện này đâu bạn nhá !!!!!

2. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Khuyên bạn cho lửa nuôi vậy khuyên hót dọng gì bạn. Theo mình thì chỉ đểcho lử nuôi lửa thôi.

3. gachoivodanh

gachoivodanh Member

Thích đã nhận:
    52
    có ai bit nuoi chim lửa chuyền hông sin chi giao thằng đệ này tí kinh nghiệm nha mấy huynh oi

4. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    bạn nói vậy củng ko đúng lắm, cũng tùy thuộc vào con chim mẹ, nếu nó ko thích đút mồi nó sẻ đá chim con chết mất thôi.'' ôi thật tội chú chim con bé bỏng của tôi''.hiiiii

5. thanhbinhsim

thanhbinhsim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    có khi nào chim con kg dám lại vì con mồi mình dữ wá sao a.

6. nvb_hoang

nvb_hoang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Oh, bạn ơi, tôi thì chưa thử, nhưng bạn của tôi đã thử rồi. Khi bỏ con non vào con lửa mồi, con lửa mồi lúc đầu nó đứng nhìn nhìn, nhưng chỉ 1 tí thôi là nó bay vào đá liền, phải lấy ra ngay lập tức đóa bạn. Tôi không biết tại con này dữ quá hay sao nữa...

7. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Có thể chim con bạn thử là chim đã lớn quá , và chòe mẹ đang căng lửa quá
    dùng con ko căng lửa và chim con củng đừng lớn quá , còn nhỏ nếu nó nuôi lên dù lớn vẩn ko đá ngay từ đầu gặp chim lớn quá nó sẻ đá

8. HaiDaklak

HaiDaklak New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bẫy chim chuyền tương đối dễ, mua một cái bãy giả, chứ chim chuyền sẽ sợ chim mồi của mình. chim mồi chỉ để hót để dụ chim về thôi chứ khó bắt chim chuyền lắm. trên bẩy giả cột 2 con cào cào chim về thấy mồi bay xuống ăn là dinh thôi àm gì có chuyện khi bẩy mà chim mồi mớn cho ăn, khó lăm, khi bẫy về mớm thì có đó. Chúc thành công nha.